તમામ સમાજ સેવક અને નેતાઓ માટે MSW કોર્સ જરૂરી કેમ નથી ? જાણો શું છે MSW કોર્સ?

MSW કોર્સ શું છે? જાણો કેવી રીતે કરી શકાય આ કોર્સ?

આજે અમે તમને આ આર્ટીકલના માધ્યમથી જણાવીશું કે MSW કોર્સ શું છે. MSW કોર્સ કેવી રીતે કરવો. માસ્ટર ઓફ સોશિયલ વર્ક વિશે માહિતી માટેની લાયકાત શું હોવી જોઈએ. આ બધા પ્રશ્નોના જવાબો વિગતવાર જણાવીશું. જો તમે આ કોર્સ કરવા ઈચ્છતા હોય અને આ ક્ષેત્રમાં કારકિર્દી બનાવવી હોય તો આ તમારા માટે ખુબ જ કામ આવી શકે છે.

MSW કોર્સ હેઠળ (અંતર્ગત) વિદ્યાર્થીને સમાજ કલ્યાણકારી પ્રવૃત્તિઓ સંબંધિત માહિતી આપવામાં આવે છે. કેવી રીતે સમાજની દુષ્ટતાઓને દૂર કરવી, તકનીકી નો પ્રવેશ કેવી રીતે કરવો. જાગૃકતા વધારવાની છે.

આ કોર્સ કરવા માટે તમારે કોલેજમાં અભ્યાસ કરવો પડશે અને અભ્યાસ પૂર્ણ થયા પછી તમને એક ડિગ્રી મળશે. જો તમે પણ સમાજ સેવા કરવામાં રસ ધરાવો છો. અથવા સમાજની સેવા કરવા ઈચ્છો છો. તો આ કોર્સ તમારા માટે ખૂબ ફાયદાકારક બની શકે છે..

MSW કોર્સ શું છે? :- પહેલા અમે તમને જણાવી દઈએ કે MSW નું પૂરું નામ Master in Social Work હોય છે. આ એક માસ્ટર ડિગ્રી એટલે કે પોસ્ટ ગ્રેજ્યુએશન કોર્સ છે. આ કોર્સમાં સમાજ કલ્યાણ વિષયની માહિતી આપવામાં આવી છે. Social Science, Social Works, Social Subject વિષય શીખવવામાં આવે છે. નવી નવી સમસ્યાઓનું સમાધાન સમાજને પૂરું પાડવું, સામાજિક સમસ્યાને દૂર કરવી, સમાજમાં ટેકનોલોજીનો વિકાસ કરવો, સમાજને વધુ સારા માર્ગે આગળ વધારવા એ જ MSW ના વિદ્યાર્થીઓને શિક્ષણ આપવામાં આવે છે.

આ કોર્સમાં સમાજમાં કઈ વસ્તુની જરૂરિયાત છે શું શું સમાજને જરૂર છે. પાછળ રહી ગયેલ વર્ગને કેવી રીતે આગળ વધારવો જોઈએ. વિવિધ સમસ્યાઓમાં ફસાયેલા લોકોને કેવી રીતે છૂટકારો આપવો. આ માટે ઘણા એનજીઓ પણ ચલાવવામાં આવે છે. ઘણા લોકો ની મદદ કરીને તેમની સમસ્યાઓ દૂર કરે છે.

માસ્ટર ઇન સોશ્યલ વર્કમાં, વિદ્યાર્થીઓને સમાજની નવી સમસ્યાઓ ને ઓળખવી અને તેમને કેવી રીતે હલ કરવી અને સમાજના ગરીબીના લેબલની ગણતરી કરવી, સરકાર દ્વારા પૂરી પાડવામાં આવતી યોજનાઓ ને તે નિર્દોષ લોકો સુધી પહોચાડવી. અને સરકાર ની બધી કર્મચારીની ગણતરીઓ કરીને સરકારને ડેટા આપવા વિશે MSW ના વિદ્યાર્થીઓને શીખવવામાં આવે છે.

MSW માટે લાયકાત :- હવે સવાલ એ થાય છે કે આ માટે શૈક્ષણિક લાયકાત શું હોવી જોઈએ, બધા કોર્ષ ને કરવા માટે ઓછામાં ઓછી શૈક્ષણિક લાયકાત હોવી જોઈએ. તો ચાલો જાણી લઇએ એની લાયકાત વિશે..

  • સૌપ્રથમ તમે ૧૨ મુ ધોરણ પાસ કરવું.
  • તે પછી તમે કોઈ કોર્સ લઈને ગ્રેજ્યુએશન પૂર્ણ કરી શકો છો, ગ્રેજ્યુએટ માન્ય કોલેજમાંથી ડિગ્રી મેળવી શકો છો.
  • સ્નાતકોમાં 50% થી વધુ ગુણ હોવા જરૂરી છે.
  • તે પછી તમે MSW કોર્સમાં પ્રવેશ લઈ શકો છો.

MSW કોર્સ કેવી રીતે કરવો? :-જો તમે ૧૨ માં ધોરણ પછી નક્કી કર્યું છે કે આગળનો અભ્યાસ સામાજિક કાર્યના ક્ષેત્રમાં કરવો છે. તો તમારા માટે ખુબ જ સરળ હોય શકે છે. ઇન્ટરમીડીએટ પૂરું કરીને તમે બેચલર ઓફ સોશિયલ વર્ક (BSW) ગ્રેજ્યુએશન પૂર્ણ કરો, જેથી કરીને તમને આગળના અભ્યાસ MSW માં સરળતા રહે.

ઇન્ટરમીડીએટ પાસ કરીને બેચલર ઓફ સોશિયલ વર્ક (BSW) માં પ્રવેશ લો અને આ ગ્રેજ્યુએશન કોર્સ ને પૂરો કરવો. આ ત્રણ વર્ષ નો કોર્સ હશે, આ કોર્સમાં મન લગાવીને અભ્યાસ કરવો અને સારા માર્ક થી પાસ થવું અને ઓછામાં ઓછા ૫૦% માર્ક હોવા જરૂરી છે. તો જ આગળના કોર્સમાં પ્રવેશ મળી શકે છે.

સ્નાતક 50% માર્કથી પાસ કરીને પછી તમારે MSW કોર્સમાં પ્રવેશ લેવાનો રહેશે. આ માટે ઘણી કોલેજ ભારતમાં છે, તમે ક્યાંય પણ કરી શકો છો. પ્રવેશ મેળવ્યા પછી, તમારે ૨ વર્ષનો અભ્યાસ કરવો પડશે, અભ્યાસ પૂર્ણ થયા પછી તમને એક પ્રમાણપત્ર મળશે, જેના આધારે તમે નોકરી મેળવી શકો છો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *