કાર્યસ્થળ પર મહિલાઓના જાતીય શોષણથી રક્ષણ માટે કાયદો, અને જવાબદાર અધિકારીઓની ફરજો.

કાર્યસ્થળ પર મહિલાઓનાજાતીય શોષણથી રક્ષણ માટે કાયદો, જાણો અન્ય જવાબદાર અધિકારીઓની ફરજો..

ભારતીય મહિલાઓના હિતની રક્ષા માટે ઘણા પ્રયત્નો ભારતની સંસદ દ્વારા કરવામાં આવ્યા છે.ભારતના બંધારણ નિર્માતાઓએ પણ ભારતના બંધારણમાં મહિલાઓના અધિકારોને સ્પષ્ટ કરવા માટે સંપૂર્ણ જોગવાઈઓ કરી છે.એક સમયે, ભારતીય મહિલાઓ ઘરેલું કામ કરતી હતી અને ઘરની અંદર જ તેઓનો સંસાર હતો.

સમયે પ્રગતિ કરી અનેભારતને આઝાદી મળી, ત્યારે ભારતે તેનું બંધારણ બનાવ્યું.ભારતના બંધારણએ તકની સમાનતા આપવામાં આવી તથા ગૌરવ અને પ્રતિષ્ઠાપૂર્ણ જીવન આપ્યું.આગૌરવ અને પ્રતિષ્ઠામાં મહિલાઓનું ગૌરવ અને પ્રતિષ્ઠાનો પણસમાવેશ છે. તકની સમાનતામાં કોઈ લિંગનો ભેદભાવ કરવામાં આવ્યો નથી.

મહિલાઓને પણ સમાન તકો આપવામાં આવી છે. ભારતના બંધારણમાં સમાન કામ માટે સમાન પગારની કલ્પના પણ નિર્ધારિત કરવામાં આવી.જ્યારે મહિલાઓ ઘરેથી નીકળીને કાર્યસ્થળ પર પહોંચી ત્યારે કામના સ્થળે જા-તીય સતામણીનો સામનો કરવો પડ્યો.

ગુજરાતમાં જુગારનો કાયદો શું છે? અને જુગાર રમવાના કેસમાં કેટલી સજા થાય છે? જાણો સંપૂર્ણ માહિતી.

આજે મહિલાઓ પુરુષોથી કોઈ પણ બાબતમાં પાછળ નથી. જેટલા પુરૂષ કર્મચારી કામ કરી રહ્યા છે, એટલી જ મહિલા કર્મચારી પણ કામ કરી રહી છે, પરંતુ મહિલાઓ હજી પણ પુરુષ આધિપત્ય સમાજના આક્રમણનો સામનો કરી રહી છે.

કાર્યસ્થળ પર મહિલાઓના જા-તીય સતામણી અંગે ચિંતા વ્યક્ત કરતાં સુપ્રીમ કોર્ટે સમય સમય પરએમના કેટલાક મંતવ્યો વ્યક્ત કરતા કેટલીક માર્ગદર્શિકા પૂરી પાડી. જેથી જ્યાં સુધી કોઈ કાયદો ઉપલબ્ધ ન થાય ત્યાં સુધી કાર્યસ્થળ પર જા-તીય સતામણી પર અસરકારક નિયંત્રણ લગાવવામાંઆવે.

સુપ્રીમ કોર્ટ દ્વારા અનુચ્છેદ ૩૨ હેઠળ અને અનુચ્છેદ ૧૪૧ દ્વારાસ્વાભાવિક શક્તિનો ઉપયોગ કરતા સ્પષ્ટ કર્યું છે કે આ બધી માર્ગદર્શિકા કાયદાની જેમ અસરકારક રહેશે.આનો જ્યાં સુધી પ્રભાવ માનવામાં આવશે, અને જ્યાં સુધી તર્કસંગત પદ્ધતિનું નિર્માણ નહિ કરવામાં આવે ત્યાં સુધી જાતીય સતામણીના કેસોની જેમ આ માર્ગદર્શિકાનું કડક પાલન કરવામાં આવશે.

આ નિર્ણય દ્વારા સુપ્રીમ કોર્ટે શ્રમજીવી મહિલાઓ સાથે જાતીય સતામણીની ઘટનાઓ અટકાવવા માર્ગદર્શિકા બહાર પાડી કરી, જે લેખમાં રજૂ કરવામાં આવી રહી છે.

નિમણૂક અને અન્ય જવાબદાર અધિકારીઓની ફરજો :- જેકાર્યસ્થળ પરકાર્યકારી મહિલાઓ છે ત્યાં નિમણુક અને અન્ય જવાબદાર અધિકારીઓની ફરજ રહેશેકે મહિલાઓનું જાતીય શોષણ અટકાવવા અને તેમને રોકવા માટેના ઉપાયો કરે તેમજ દોષિત વ્યક્તિઓ સામે કાયદેસરની કાર્યવાહી કરે અને જરૂરી હોય તેવા અન્ય પગલા લે.

યૌન શોષણ માટે ફરિયાદ કરનાર વ્યક્તિ દ્વારા જાતીય શોષણનો પુરાવો :-જો કોઈ વ્યક્તિ પર જાતીય સતામણી માટે કાર્યવાહી કરવામાં આવે છે, તો તે સુનિશ્ચિત કરવું જોઈએ કે પીડિત મહિલાના કિસ્સામાં પુરાવા આપનાર વ્યક્તિઓ સામે કાયદેસરની કાર્યવાહી કરનાર વ્યક્તિ દ્વારા પરેશાન કરવામાં ન આવે.

નિમણુક વ્યક્તિએ એ વાતની જાણકારી રાખવાની રહેશે અને જે લોકો મહિલાઓને પરેશાન કરતા લોકો વિરુદ્ધ પુરાવા આપી રહ્યા છે.આવી વ્યક્તિઓને યોગ્ય સુરક્ષા પૂરી પાડવી.

જૂનાગઢનો પાણિપુરી વાળો દીપક હવે પોલીસ સબ ઈન્સ્પેકટર બની ગયો.. પાણીપુરીથી PSI બનવા સુધીની પ્રેરણાદાયી સફર અંગે જાણો.

પીડિત વ્યક્તિના નિવારણ હેતુ પ્રચાર :- કામ કરતી મહિલાઓની જાતીય શોષણના નિવારણ માટેની માર્ગદર્શિકાને ઉદેશ્યથી માહિતી પત્રો પ્રકાશિત કરવામાં આવે અને જાતીય શોષણના દુષ્પ્રભાવોથી પણ લોકોને જાગૃત કરવામાં આવે.

ઉત્તમ અદાલત દ્વારા આ નિર્દેશ સરકારોને આપવામાં આવ્યા છે, જો આ વાત પર ધ્યાન આપવામાં કે કોઈ પણ કાર્યસ્થળ પર મહિલાઓના જાતીય સતામણી સંબંધિત કાયદાઓ અને માર્ગદર્શિકા સ્પષ્ટપણે જાહેર કરવામાં આવવા જોઈએ.અને જનતાને આ વાતની જાણકારી હોવી જોઇએ કે મહિલાઓનો જાતીય શોષણ એ ખુબ જ દંડનીય ગુનો છે.

જાતીય શોષણ માટે દોષિત વ્યક્તિ વિરુદ્ધ શિસ્તની કાર્યવાહી :-જો કાર્યસ્થળ પર કામ કરતી મહિલાનું જાતીય શોષણ તે કાર્યસ્થળ પર કામ કરતા કોઈ વ્યક્તિ દ્વારા કરવામાં આવે છે, તો તે ત્રાસ આપનાર વ્યક્તિ સામે શિસ્તભંગની કાર્યવાહી થવી જોઇએ અને આ પ્રકારની પીડા આપનાર વ્યક્તિને તાત્કાલિક સસ્પેન્ડ કરી દેવા જોઈએ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *