શૂન્યની શોધ ભારતમાં ક્યારે અને કેવી રીતે થઈ હતી? જાણો આ વિશે સંપૂર્ણ માહિતી.

શૂન્યની શોધ ભારતમાં ક્યારે અને કેવી રીતે થઈ હતી? જાણો આ વિશે સંપૂર્ણ માહિતી.

એમ કહેવું ખોટું નહીં કે ગણિતમાં શૂન્યની કલ્પનાની શોધ ક્રાંતિકારી હતી. શૂન્ય કંઈ પણ નથી અથવા કંઈક ન હોવાનું ખ્યાલનું પ્રતીક છે. આનાથી સામાન્ય વ્યક્તિને ગણિતમાં સક્ષમ બનવાની ક્ષમતા બનાવે છે. આ પહેલાં, ગણિતશાસ્ત્રીઓને સરળ અંકગણિત ગણતરીઓ કરવા માટે સંઘર્ષ કરવો પડ્યો હતો. આજકાલ, શૂન્યનો ઉપયોગ આંકડાકીય પ્રતીક તરીકે અને જટિલ સમીકરણો હલ કરવામાં અને ગણતરીમાં બંને તરીકે થાય છે. આ સાથે, શૂન્ય એ કમ્પ્યુટરનો મૂળ આધાર પણ છે. પરંતુ પ્રશ્ન ઉભો થાય છે કે શૂન્યનો પહેલીવાર આંકડાકીય રીતે ક્યારે અને કેવી રીતે ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો હતો?

ભારતમાં શૂન્ય પાંચમી સદી દરમિયાન સંપૂર્ણ વિકસિત થયું હતું અથવા તો એવું કહેવામાં આવતું હતું કે પાંચમી સદીમાં જ પ્રથમ વખત ભારતમાં શૂન્યની શોધ થઈ. હકીકતમાં, ભારતીય ઉપખંડમાં ગણિતમાં શૂન્ય સ્થાન ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. ત્રીજી કે ચોથી સદીના બક્ષાલી હસ્તપ્રતમાં પ્રથમ વખત જીરો દેખાયો હતો. એવું કહેવામાં આવે છે કે ૧૮૮૧ માં એક ખેડૂતે પાકિસ્તાનના પેશાવર નજીક આવેલા બક્ષાલી ગામમાં એક ખેડૂતે આ દસ્તાવેજથી સંબંધિત પાઠને ખોદીને કાઢ્યો હતો.

તે એકદમ જટિલ દસ્તાવેજ છે કારણ કે તે ફક્ત દસ્તાવેજનો ટુકડો જ નથી, પરંતુ તેમાં ઘણાં ટુકડાઓ શામેલ છે જે ઘણી સદીઓ પહેલા લખાયેલા હતા. રેડિયોકાર્બન ડેટિંગ તકનીકની મદદથી, જે વય નક્કી કરવા માટે કાર્બનિક પદાર્થોમાં કાર્બન આઇસોટોપ્સની સામગ્રીને માપવાની એક પદ્ધતિ છે, તે બતાવે છે કે બક્ષાલી પાંડુલિપિમાં ઘણા ગ્રંથો છે. સૌથી જૂનો ભાગ ૨૨૪-૩૮૩ એડી(ઇ.સ.)નો છે, નવો ભાગ ૬૮૦-૭૭૯ એડીનો છે અને સૌથી નવો ભાગ ૮૮૫-૯૯૩ એડીનો છે. આ પાંડુલીપી માં, સૂર્યમુખીના ઝાડના ૭૦ પાંદડાઓ અને સેંકડો શૂન્ય બિંદુઓ તરીકે દર્શાવવામાં આવ્યા છે.

તે સમયે આ બિંદુઓ(ડોટ) આંકડાકીય રીતે શૂન્ય ન હતો, પરંતુ ૧૦૧,૧૧૦૦ જેવી મોટી સંખ્યામાં નિર્માણ માટે (પ્લેસહોલ્ડર) અંકો તરીકે ઉપયોગમાં લેવાય છે. અગાઉ આ દસ્તાવેજોની મદદથી વેપારીઓ ગણતરી કરવામાં મદદ મળતી હતી. બીજી કેટલીક પ્રાચીન સંસ્કૃતિઓ છે કે જેમણે પ્લેસહોલ્ડર નંબર તરીકે શૂન્યનો ઉપયોગ કર્યો, જેમ કે બેબીલોનીયન લોકોએ શૂન્યનો ઉપયોગ બે પતા ના રૂપમાં કર્યો હતો, માયા સંસ્કૃતિએ તેને શેલની સંખ્યા તરીકે ઉપયોગ કરતા હતા. તેથી, આપણે કહી શકીએ કે પ્રાચીન સંસ્કૃતિઓ “કશું જ નહીં” ની કલ્પનાને જાણતી હતી પરંતુ તેમનું પ્રતિનિધિત્વ કરવા માટે તેમની પાસે કોઈ પ્રતીક નથી. ઓક્સફર્ડ યુનિવર્સિટી અનુસાર, ભારતના ગ્વાલિયરમાં નવમી સદીના મંદિરના શિલાલેખમાં ઉલ્લેખિત રદબાતલને સૌથી જૂનો રેકોર્ડ માનવામાં આવે છે.

શું તમે જાણો છો શૂન્ય ક્યારે એક ખ્યાલ(હિસ્સો) બન્યો? :- શૂન્ય ભારતમાં નંબર સિસ્ટમનો મહત્વપૂર્ણ ભાગ બની ગયો છે. અહીં સુધી અગાઉના ગાણિતિક સમીકરણો પણ કવિતા તરીકે ગાવામાં આવતું હતું. આકાશ અને અવકાશ(અંતરિક્ષ) જેવા શબ્દો “કંઈ નહીં”, એટલે કે શૂન્યનું પ્રતિનિધિત્વ કરે છે. એક ભારતીય વિદ્વાન પિંગલા એ દ્વિસંગી સંખ્યાઓનો ઉપયોગ કરતા હતા અને તે પહેલા હતા જેણે ઝીરો માટે સંસ્કૃત શબ્દ ‘શૂન્ય’ નો ઉપયોગ કરતા હતા.

૬૨૮ એડી માં બ્રહ્મગુપ્ત નામના વિદ્વાન અને ગણિતશાસ્ત્રીએ પ્રથમ શૂન્ય અને તેના સિદ્ધાંતો વ્યાખ્યાયિત કર્યા અને તેના માટે પ્રતીક વિકસાવી જો કે સંખ્યાઓ નીચે આપેલા કોઈ એક ડોટના રૂપમાં હતું. તેમણે ગાણિતિક કામગીરી એટલે કે ઉમેરો(પ્લસ) અને બાદબાકી(ઘટાડો)માટે શૂન્યના પ્રયોગ સંબંધિત નિયમો પણ લખ્યા છે. આ પછી, મહાન ગણિતશાસ્ત્રી અને ખગોળશાસ્ત્રી આર્યભટ્ટ દશાંશ પદ્ધતિમાં શૂન્યનો ઉપયોગ કરતા.

ઉપરોક્ત લેખથી સ્પષ્ટ થઈ ગયું છે કે શૂન્ય એ ભારતની એક મહત્વપૂર્ણ શોધ છે, જેણે ગણિતને નવી દિશા આપી અને તેને ખૂબ સરળ બનાવ્યો.

તેથી આ લેખ પસંદ આવ્યો હોય તો કોમેન્ટ કરી જણાવો તેમજ આ લેખને શેર કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *