જાણો પોલીસમાં કયું પદ ગણાય છેસૌથી મોટું?

જાણો પોલીસમાં કયું પદ ગણાય છેસૌથી મોટું?

પોલીસ વિભાગમાં, એક અધિકારીની ઉપર બીજો એક અધિકારી હોય છે, જેમાં ઘણા લોકો અસમંજસમાં હોય છે કે આ વિભાગમાં સૌથી મોટો અથવા ઉપરી અધિકારી કોણ છે.ઘણા વિદ્યાર્થીઓનું સપનું હોય છે કે તેમના જીવનમાં પોલીસ વિભાગમાંથી સૌથી મોટું પદ પ્રાપ્ત કરવું. કારણ કે પોલીસ વિભાગમાં ઉપરી અધિકારીઓને તમામ સુવિધાઓ આપવામાં આવે છે.સિક્યુરિટી ગાર્ડ્સ, બાંગ્લા, ટ્રેન, ડ્રાઈવર, રસોઈ, કિચન વગેરે ઉપરાંત સરકાર દ્વારા અનેક ખાનગી સુવિધાઓ આપવામાં આવે છે.

પોલીસનું સૌથી મોટું પદ કયું હોય છે? :-પોલીસ વિભાગના તમામ અધિકારીઓના યુનિફોર્મ પર તેમની ઓળખ હોય છે, ભલે તે કોન્સ્ટેબલ હોય કે ડીજીપી હોય, બધા પોલીસ કર્મચારીઓની ઓળખ વર્દી પરના તારાઓ દ્વારા ઓળખી શકાય.

આમ તો પોલીસ વિભાગમાં સૌથી સારી પોસ્ટ ડીજીપીની હોય છે, ડીજીપીને સી.પી. એટલે કે કમિશનર ઓફ પોલીસના નામ પણ કહેવાય છે, તે રાજ્યના સૌથી મોટા પોલીસ અધિકારીના પદ પર હોય છે, આ અધિકારીઓની વર્દી પર અશોકનીસાથે બે તલવાર પણ બનેલી હોય છે.

જ્યુડિશિયલ સિસ્ટમમાં રિનોવેશનની જરૂરિયાત અંગે ડો.ચિંતન વૈષ્ણવનો લેખ (ભાગ -1)

ડીજીપી પોલીસ વિભાગના સૌથી ઉચ્ચ હોદ્દા પર હોય છે, તે એક આઈપીએસ રેન્કના અધિકારી હોય છે. આ અધિકારીઓને સરકાર તરફથી ઘણા પ્રકારની સુવિધાઓ મળે છે, જેમ કે સરકારી ગાડી, રહેવા માટે ઘર, ગાડી ચલાવવા માટે ડ્રાઇવર, રસોઈ બનાવવા માટે રસોઈયો, મેડિકલ ઇન્સ્યુરન્સ ટેલિફોન અને અન્ય ખાનગી સુવિધાઓ મળે છે.

દરેક રાજ્યમાં એક કે વધુ ચાર ડીજીપીની પોસ્ટ હોય છે, આ પદ પર નિમણૂક મેળવવા માટે વ્યક્તિએ આઈપીએસ પાસ કરાવ્યો હોવો જોઇએ. ડીજીપીની પદ પર બેઠેલી વ્યક્તિને તેના વિસ્તારમાં મોટાભાગના અધિકારો પ્રાપ્ત હોય છે. તે પોતાની શક્તિનો ઉપયોગ કરીને રાજ્યનો કાયદો અને વ્યવસ્થાની દેખરેખ કરે છે.

ડાયરેક્ટર જનરલ ઓફ પોલીસને એક કેબિનેટ મંત્રી ની બરાબરનો સમાન દરજ્જો પ્રાપ્ત થાય છે. તે પોલીસ વિભાગમાં સૌથી મોટું પદ હોય છે. આ પદ પર રહેલી વ્યક્તિની આખા સમગ્ર રાજ્યમાં કાયદો અને વ્યવસ્થા ચલાવવાની જવાબદારી હોય છે. રાજ્યસરકાર દ્વારા શરૂ કરવામાં આવેલા કાર્યનું પ્રોત્સાહન કરવાની વિશેષ જવાબદારી હોય છે.

પ્રત્યેક ડીજીપીની ગાડીમાં ત્રણ સ્ટાર લાગેલા હોય છે, એનાથી એ જાણી શકાય છે કે વાહનની અંદર બેઠેલા અધિકારી ડીજીપી હોય છે, જે પોલીસ વિભાગના સૌથી મોટા પદ પર નિમણૂક છે.

પોલીસ વિભાગમાં કુલ કેટલા પદ હોય છે? :-અમે તમને જણાવી દઈએ કે પોલીસ વિભાગ ૧૩પદો પર વહેંચાયેલું હોય છે, જેમાં આ તમામ પોસ્ટનો સમાવેશ થાય છે. ચાલો જાણી લઈએ એ પોસ્ટ વિશે..

 1. ડીજીપી,
 2. એડીજી,
 3. આઈજી,
 4. ડીઆઈજી,
 5. એસએસપી,
 6. એસપી,
 7. એએસપી,
 8. ડીએસપી,
 9. ઇન્સ્પેકટર,
 10. સબ ઇન્સ્પેકટર,
 11. આસિસ્ટન્ટ સબ ઇન્સ્પેકટર,
 12. હવાલદાર,
 13. પોલીસ કોન્સ્ટેબલ.

આ તમામ પદો પર પોલીસ અધિકારીઓની ભરતી કરવામાં આવે છે, આ બધા પદોમાં નાના અધિકારીઓથી લઈને વધારાના અધિકારીઓ હાજર હોય છે.

પ્રધાન મંત્રી જીવન જ્યોતિ વીમા યોજનાનો (PMJJBY) લાભ હેઠળ કોરોનાથી મૃત્યુ પછી પણ નોમિનીને મળશે, ૨ લાખનો વીમો.

ડીજીપી કેવી રીતે બનવું? :- ડીજીપી પદ પર નિમણૂક એટલી સરળ નથી, પરંતુ સખત મહેનત અને કઠિન પરીક્ષાઓ પાસ કરવાની હોય છે, તો જ તમને આ પદ પર પ્રવેશ મળી શકે છે.આ પદ માટેસૌથી પહેલા તમારે ૧૨ પાસ કરવાનું છે.

તે પછી તમારે કોઈ કોલેજમાંથી ગ્રેજ્યુએશનની ડિગ્રી પ્રાપ્ત કરવાની અને સારા ગુણ સાથે ગ્રેજ્યુએશન પાસ કરવું પડશે, તે પછી તમારે આઈપીએસ પરીક્ષા પાસ કરવી પડશે, એટલે કે યુપીએસસી પરીક્ષાની તૈયારી કરવી પડશેઅને આ પરીક્ષા પાસ કરીને પછી જ તમે ડીજીપી પોસ્ટ માટે પોસ્ટ મેળવી શકશો.

ડીજીપીની સેલરી :- પોલીસ વિભાગમાં ડીજીપી સૌથી ઉચ્ચ પદ પર હોય છે, એટલે કે તે સૌથી મોટી પોસ્ટ હોય છે. એટલા માટેડીજીપીનો પગાર દર મહિને ૫૬૦૦૦ થી લઈને ૨૨૫૦૦૦ રૂપિયા દર મહીને હોઈ શકે છે, એની સાથે ગ્રેડ પે અને અન્ય ઘણી સુવિધાઓ પણ મળે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *