બાળ કલ્યાણ સમિતિના અધિકારો અને સમિતિ દ્વારા કરી શકાય એવી કાર્યવાહીઓ અંગે જાણો.

બાળ કલ્યાણ સમિતિ માંથી તમે શું સમજો છો? જાણો સમિતિની સત્તાઓ અને કાર્યવાહી.

બાળ કલ્યાણ સમિતિ: – કિશોર ન્યાય અધિનિયમની કલમ ૨૯ માં બાળ કલ્યાણ સમિતિની રચના અંગે પ્રકાશ પાડવામાં આવ્યો હતો. ધારા૨૯ ની પેટા કલમ (૧) અનુસારરાજ્ય સરકારસત્તાવાર ગેઝેટમાં જાહેરનામું દ્વારા, દરેક જિલ્લા અથવા જિલ્લાના સમૂહો માટે જે આ અધિનિયમ હેઠળ બાળકોની સંભાળ અને સંરક્ષણ માટેની જે બાળ કલ્યાણ સમિતિની રચના કરશે, જે એવી શક્તિઓ અને કર્તવ્યોના સૂચનામાં સ્પષ્ટ થયેલ છે, જેને સજ્જ માનવામાં આવશે. જેને આ અધિનિયમ દ્વારા આપવામાં આવ્યા હોય.

કલમ ૨૯ ની પેટા કલમ (૨) અનુસાર :- રાજ્ય સરકાર, સત્તાવાર ગેઝેટમાં અધિસુચના દ્વારા, દરેક જિલ્લા અથવા જિલ્લાના જૂથ માટે જે જાહેરનામામાં સ્પષ્ટ થયેલ હોય, આ અધિનિયમ હેઠળ બાળકોની સંભાળ અને સુરક્ષા માટે, બાળ કલ્યાણ સમિતિની રચના કરશે.જેને આવી શક્તિઓ અને ફરજોને છોડવા માટે સક્ષમ માનવામાં આવશે, જે આ કાયદા દ્વારા આપવામાં આવ્યા હોય.

પેટા કલમ (૨) મુજબ, સમિતિમાં એક અધ્યક્ષ અને ચાર સભ્યોનો સમાવેશ થશે, જેમ કે રાજ્ય સરકાર તેમની નિમણૂકના વિષયમાં યોગ્ય માની શકે. તેમાંથી એક મહિલા સભ્ય હશે અને બીજો વ્યક્તિ બાળકોને લગતા વિષયોમાં નિષ્ણાંત હશે.

કલમ ૨૯ ની પેટા કલમ (૩) અનુસાર :- બાળ કલ્યાણ સમિતિના સભ્યોની અનેઅધ્યયન માં સમાન લાયકાતો હશે જે અધિનિયમમાં આપવામાં આવી છે.

કલમ ૨૯ ની પેટા કલમ (૪) અનુસાર :- કોઈ સભ્યની નિમણૂક રાજ્ય સરકાર દ્વારા કરવામાં આવેલી તપાસ કાર્યવાહી પછી સમાપ્ત કરવામાં આવશે જો-

જો તેણે અધિનિયમ હેઠળ આપવામાં આવેલી સત્તાઓનો દુરૂપયોગ કર્યો હોય:- તે એવા ગુના બદલ દોષિત ઠેરવવામાં આવ્યા હોય, જેમાંનૈતિક અસ્પષ્ટતા પણ સામેલ હોય અને આવી દોષસિદ્ધિના આપવામાં આવી હોય અથવા આવા અપરાધમાટે સંપૂર્ણ માફી આપવામાં આવી ન હોય..

તેમાન્ય કારણસર કમિટીનાઅનુગામી ત્રણ મહિના માટે કાર્યવાહીમાં ભાગ લીધો ન હોવો જોઇએ અથવા એક વર્ષમાં બાળ કલ્યાણ સમિતિની બેઠકમાં ત્રણ-ચોથા ભાગથી પણ ઓછા બેઠકમાં ભાગ લીધો ન હોય..

કલમ ૨૯ ની પેટા કલમ (૫) અનુસાર :- બાળ કલ્યાણ સમિતિના કાર્યો મેજિસ્ટ્રેટના પીઠના રૂપમાંરહેશે અને દંડ પ્રક્રિયા આચારસંહિતા, ૧૯૭૩ દ્વારા તે શક્તિઓ આપવામાં આવેલી છે,જે યથાસ્થિતિમુખ્ય મેટ્રોપોલિટન મેજિસ્ટ્રેટ અથવા પ્રથમ વર્ગના મેજિસ્ટ્રેટને સોંપવામાં આવે છે.

બાળ કલ્યાણ સમિતિની કાર્યવાહી :- બાળ કલ્યાણ સમિતિની કાર્યવાહી અંગે કાયદાની કલમ ૩૦માં જોગવાઈ કરવામાં આવી છે.ધારા૩૦ ની પેટા કલમ (૧) મુજબ બાળ કલ્યાણ સમિતિ એમની બેઠકોને એવા સમયે તેની મીટીંગ બોલાવે છે અને તે સમયે કાર્યોના વ્યવહારને લગતી પ્રક્રિયાના નિયમોનું પાલન એવા સમયે કરશે જે આ હેતુ માટે ઉપ્લાબ્ધિત હોય.પેટા કલમ (૨) હેઠળ જયારે સમિતિ સત્રમાં હોયતો તે સમયે બાળકની કસ્ટડી કોઈપણ સભ્યને સલામતીના દૃષ્ટિકોણથી સોંપવામાં આવશે, તે બાળકની સંભાળ અને સંરક્ષણ માટે જરૂરી છે.

પેટા કલમ ૩અનુસાર:- કોઈ વચગાળાના નિર્ણયના સંદર્ભમાં સમિતિના સભ્યોના મંતવ્યનો મતભેદ હોય, તો આવા કિસ્સામાં બહુમતીનો નિર્ણય માન્ય રહેશે, પરંતુ જ્યાં બહુમતીનો અભાવ છે ત્યાં સભાપતિની રાય માન્ય થશે.

પેટા કલમ ૪મુજબ:- પેટા કલમ (૧) ની જોગવાઈઓને આધીન રહીનેબાળ કલ્યાણ સમિતિ અનુસારકોઈપણ સભ્યની ગેરહાજરી હોવા છતાં પણ બાળ કલ્યાણ સમિતિ તેનું કાર્ય કરશેઅને સમિતિનો કોઈ આદેશઆ આધાર પર અમાન્ય રહેશે નહીં કે કોઈ પણ તબક્કે કાર્યવાહી દરમિયાન બાળ કલ્યાણ સમિતિનો સભ્ય ગેરહાજર હતો.

બાળ કલ્યાણ સમિતિના અધિકાર :- બાળ કલ્યાણ સમિતિની સત્તાઓ અંગે કાયદાની કલમ ૩૧ માં જોગવાઈ કરવામાં આવી છે. ધારા ૩૧ ની પેટા કલમ (૧) મુજબ – સમિતિ એ કોઈ બાળકની સંભાળ, સલામતી, વિકાસ અને પુનર્વાસવગેરે બાબતો માટે અંતિમ રૂપમાં નિકાલની સત્તા છે.સાથે જબાળકની મૂળભૂત જરૂરિયાતો, માનવાધિકારની સુરક્ષાના સંદર્ભમાં પણતેનો નિર્ણય અંતિમ રહેશે.

ધારા (૨) જ્યાં કોઈપણ બાળ કલ્યાણ સમિતિ કોઈ ક્ષેત્ર માટે રચના કરવામાં આવી છે, આવી સમિતિનેકાયદા હેઠળના અમલમાં હોવા છતાં કોઈપણ કાયદામાં સમાયેલી કોઈપણ બાબતોને ધ્યાનમાં રાખીને, પણ કાયદા દ્વારા સ્પષ્ટ રીતે પ્રદાન ન હોય, બાળકોની સંભાળ અને સરંક્ષા માટેનીકાર્યવાહીને કાયદાની કોઈપણ સંચાલિતકરવાની શક્તિ છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *