વિમાની યાત્રા કરનાર માટે મહત્તવનું સમાચાર, મોંઘી થઈ રહી છે હવાઇ મુસાફરી, જાણો કારણો.

મોંઘી થઈ રહી છે હવાઇ મુસાફરી, સમય ઓછો અને ભાડું વધારે. મંગળવારથી ફેરફાર થઈ રહ્યો છે ડોમેસ્ટિક ફ્લાઈટ્સના નિયમોમાં, કેટલું ભાડું ફ્લાઈટ મુસાફરી વધ્યું જાણો.

• દેશમાં મંગળવારથી એટલે કે ૧ જૂન ફ્લાઈટ મુસાફરી મોંઘી થઈ ગઈ છે.
• મુસાફરીની ૧૩ ટકાથી વધારીને લોઅર લિમિટ ૧૬ ટકા કરી દેવામાં આવી.

તમારા માટે આ સમાચાર જરૂરી છે, જો ક્યાંક ફરવા જવાનો પ્લાન તમે બનાવી રહ્યા છો. દેશમાં મંગળવારથી એટલે કે ૧ જૂન ફ્લાઈટ મુસાફરી મોંઘી થઈ ગઈ છે. કારણ કે ઘરેલુ હવાઈ મુસાફરીની લોઅર લિમિટ નાગરિક ઉડ્ડયન મંત્રાલય (MoCA) એ ૧૩ ટકાથી વધારીને ૧૬ ટકા કરી દેવાનો નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે. સરકારે મુસાફરોની ઘટતી સંખ્યાને અને કોરોનાનાં વધતા કેસને નજરમાં રાખતા ફ્લાઇટ્સની ક્ષમતા મર્યાદા પણ ઓછી કરી દીધી છે.

ઘરેલુ ઉડાન ગયા વર્ષે ૨૫ મેના રોજ ફરીથી વાર શરૂ કરવામાં આવ્યા બાદ આ પ્રથમ વખત છે કે જ્યારે સરકારે ફ્લાઇટ્સની ક્ષમતા મર્યાદામાં ઘટાડો કરવામાં આવ્યો છે. તેને ધીમે ધીમે વધારીને ગયા વર્ષે ડિસેમ્બર સુધીમાં ૮૦ % કરવામાં આવી દેવામાં આવી હતી. પરંતુ આ મર્યાદાને ૮૦ ટકાથી ઘટાડીને નાગરિક ઉડ્ડયન મંત્રાલય દ્વારા ૫૦ ટકા કરી દેવામાં આવી હતી. મંગળવારથી આ મર્યાદા લાગુ કરી દેવામાં આવી છે.

નવી લોઅર લિમિટ એર ટિકિટની:- લોઅર લિમિટ ૪૦ મિનિટની ફ્લાઈટ માટે ૨,૩૦૦ રૂપિયાથી ભાડુ વધારીને ૨,૬૦૦ રૂપિયા કરી દેવામાં આવી છે, એટલે કે કુલ ૧૩ % નો વધારો કરવામાં આવ્યો છે. તેવી જ રીતે મુસાફરી માટે પ્રાઇસ બેન્ડ ૪૦ મિનિટથી ૬૦ મિનિટની ૨,૯૦૦ રૂપિયાની જગ્યાએ વધારીને ૩,૩૦૦ રૂપિયા કરી દેવામાં આવી છે.

  • તેવી જ રીતે, લોઅર લિમિટ ૬૦ થી ૯૦ મિનિટની ફ્લાઈટ માટેની ૪,૦૦૦ રૂપિયા કરી દેવામાં આવી છે.
  • તેવી જ રીતે, લોઅર લિમિટ ૯૦ થી ૧૨૦ મિનિટની ફ્લાઈટ માટેની ૪,૭૦૦ રૂપિયા કરી દેવામાં આવી છે.
  • તેવી જ રીતે, લોઅર લિમિટ ૧૨૦ થી ૧૫૦ મિનિટની ફ્લાઈટ માટેની ૬,૧૦૦ રૂપિયા કરી દેવામાં આવી છે.
  • તેવી જ રીતે, લોઅર લિમિટ ૧૫૦ થી ૧૮૦ મિનિટની ફ્લાઈટ માટેની ૭,૪૦૦ રૂપિયા કરી દેવામાં આવી છે.
  • તેવી જ રીતે, લોઅર લિમિટ ૧૮૦ થી ૨૧૦ મિનિટની ફ્લાઈટ માટેની ૮,૭૦૦ રૂપિયા કરી દેવામાં આવી છે.

હવે ગ્રાહકને દિલ્હી થી મુંબઈ વચ્ચેની ફ્લાઈટની ટિકિટમાં ૭૦૦ રૂપિયા વધારે આપવા પડશે.

દિલ્હી થી મુંબઈ વચ્ચેની ફ્લાઈટની કિંમતમાં નવા નિયમ લાગુ થયા પછી જુના ભાડા કરતા ગ્રાહકને ૭૦૦ રૂપિયા વધારે આપવા પડશે. દિલ્હી થી મુંબઈ વચ્ચેની ફ્લાઈટ માટેની લોઅર લિમિટ ૬,૧૦૦ રૂપિયા એટલે કે ૧૨૦ થી ૧૫૦ મિનિટની ફ્લાઈટ માટે હશે. આ ભાડું પહેલા ૩૦૦ થી ૧,૦૦૦ સુધી સસ્તુ હતું. ​​​​​​​

ફ્લાઈટની ટિકિટ ભાડું વધવા પાછળનું કારણ.:- સરકારે ફેર લિમિટ વધતા ઇંધણની કિંમતોને ધ્યાનમાં રાખી વધારી દીધી છે. મુસાફરીના લોડ ફેક્ટરની ક્ષમતાને પણ જવાબદાર માનવામાં આવી છે હવાઈ મુસાફરીના ભાડા વધારો કરીને. કોરોના સંક્રમણના કેસમાં બીજી લહેરમાં અચાનક કેસોમાં વધારો થવાને કારણે સંખ્યામાં ઘટાડો જોવા મળ્યો હતો ઘરેલુ હવાઈ મુસાફરોની.

શું છે આ લોઅર અને અપર લિમિટ હવાઇ મુસાફરીમાં:- ગયા વર્ષે ભારતમાં બે મહિનાના લોકડાઉન પછી ૨૫ મેના રોજ હવાઇ મુસાફરીની સર્વિસ ફરી વખત શરૂ કરવામાં આવી હતી. ત્યારે પછી લોઅર લિમિટ અને અપર લિમિટ ફ્લાઈટના ભાડા પર અમલમાં મુકવામાં આવી હતી.

૩૦ જૂન સુધી ફ્રીમાં એર ઈન્ડિયાના મુસાફરો મુસાફરીનું શિડ્યુઅલમાં ફેરફાર કરી શકશે.

આ સાથે પોતાના મુસાફરોને મોટી રાહત આપી દીધી છે સરકારી એરલાઈન કંપની એર ઈન્ડિયાએ. દેશના કોઈપણ ભાગમાં જવા માટે એર ઈન્ડિયાના મુસાફરોએ કોઇ પણ પ્રકારનો એક્સ્ટ્રા ચાર્જ પડશે નહી અને તેના વગર જ મુસાફર ફ્લાઈટ નંબર, મુસાફરીની તારીખ અને સેક્ટરમાં બદલાવ કરી શકશે. પરંતુ, ૩૦ જૂન ૨૦૨૧ સુધીની મુસાફરી માટે જ ફક્ત આ ઓફર ઉપલબ્ધ છે. આ ઓફર હેઠળ મુસાફર મુસાફરીની તારીખમાં એક વખત ફરીથી બદલાવ કરવા યોગ્ય રહશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *