સામાન્ય માણસને રાહત આપવા માટે ૧ ઓગસ્ટથી RBI દ્વારા નવી સુવિધા શરૂ કરવામાં આવશે.

સામાન્ય માણસને RBI દ્વારા રાહત આપવા માટે ૧ ઓગસ્ટથી નવી સુવિધા શરૂ કરવામાં આવી શકે છે, તમારો પગાર ખાતામાં હવે રજાના દિવસે પણ જમા થશે. તેમજ SIP-વીમાના હપ્તાની ચૂકવણી પણ કરી શકશે.

• DBT એટલે કે ડાયરેક્ટ બેનિફિટ ટ્રાન્સફર નવી પોલીસી લાગુ પડયા પછી કોઈપણ દિવસે થઈ શકશે.
• આ નવી પોલીસીની મદદથી ટેલિફોન, ગેસ, વીજળીના બિલની ભરપાઈ નિર્ધારીત સમય થઇ શકશે.

સામાન્ય માણસને રિઝર્વ બેંક (RBI) એ દ્વારા મોટી રાહત આપવાની જાહેરાત કરી છે. નેશનલ ઓટોમેટિક ક્લિયરિંગ હાઉસ (NACH) સિસ્ટમને RBI એ વર્ષના તમામ દિવસે ચાલુ રાખવાનો મોટો નિર્ણય કર્યો છે. તમામ રજાઓ બેંકોની સામેલ કરવામાં આવી છે. ૧ ઓગસ્ટ ૨૦૨૧ થી આ નવી સુવિધા લાગુ કરવામાં આવશે. શુક્રવારે મૌદ્રિક નીતિ સમિતિ (MPC) ની બેઠકમાં નિર્ણયની આ વાતની જાણકારી RBI ના ગર્વનર શક્તિકાંત દાસે આપેલ છે.

હવેથી તમારો પગાર રજાના દિવસે પણ તમારા ખાતામાં જમા થશે:- RBI ના ગવર્નર શક્તિકાંત દાસે જણાવ્યા અનુસાર, રવિવાર તેમજ રજાના દિવસે પણ કર્મચારીઓના બેંક ખાતામાં આ નવી સુવિધા શરૂ થયા પછી પગાર જમા થઈ શકશે. આ ઉપરાંત રવિવાર અથવા રજાના દિવસે તમારા ખાતામાંથી થઇ રહેલી ઓટો ડેબીટ થતી તમામ પ્રકારની ચૂકવણી કરી શકાશે. જેવી કે, ઘર-કાર અથવા પર્સનલ લોનના માસિક હપ્તા (EMI), મ્યુચ્યુઅલ ફંડ SIP, ટેલિફોન બીલ, ગેસ બીલ અને વીજળીનું બિલ આ પ્રકારની ચૂકવણી પણ કરી શકાશે. અત્યાર સુધી તમારા ખાતામાં સેલરી રવિવારે અથવા રજાના દિવસે જમા થતી ન હતી. આ સિવાય ખાતામાંથી ઓટો ડેબીટ થતી ચૂકવણી પણ થતી ન હતી. કારણ કે નેશનલ ઓટોમેટિક ક્લિયરિંગ હાઉસ (NACH) સિસ્ટમનો ઉપયોગ મોટાભાગની કંપનીઓ સેલરી અથવા અન્ય કોઇ પણ પ્રકારની ચૂકવણી કરવા માટે કરે છે, આ કારણથી આ સુવિધા રવિવારે અથવા બેંકની રજાના દિવસે ઉપલબ્ધ ન હતી.

બેંકમાં યોગ્ય મર્યાદીત બેલેન્સ રાખવું દંડથી બચવા માટે:- આ નવી સુવિધા શરૂ થયા પછીથી, જો તમે કોઈપણ પ્રકારના EMI, બિલની અથવા તો મ્યુચ્યુઅલ ફંડ SIP ની ઓટો પેમેન્ટની સુવિધા તમારા બેંક અકાઉન્ટમાંથી શરૂ રાખી છે, તો તમારા ખાતામાં ૧ ઓગસ્ટથી પૂરતું બેલેન્સ રાખવું જરૂરી બનશે. અને જો તમારા ખાતામાં બેલેન્સ ઓછું હોવાને કારણે પેમેન્ટ ફેલ જવા પર તમારે દંડ પણ ભરવો પડી શકે છે. હાલના સમય પર જોવામાં આવતી સિસ્ટમ હેઠળ રવિવારે યોગ્ય પ્રમાણ બેલેન્સ ન હોવાથી અથવા તો પુરતું બેલેન્સ ન હોવાથી, તમારો હપ્તો સોમવારે પૈસા જમા થવા પર જે તે ઓટો પેમેન્ટની ચૂકવણી થતી હતી છે. અને આ કારણથી તમારી ચૂકવણી નિષ્ફળ પણ થતી ન હતી, તેથી દંડ પણ ખાતાધારજને નથી લાગતો. પરંતુ જો ઓગસ્ટ મહીના પછી આવું થશે નહીં અને પૂરતું બેલેન્સ રવિવાર અથવા રજાના દિવસે ન રાખવા બદલ પણ દંડ થઈ શકશે.

નેશનલ ઓટોમેટિક ક્લિયરિંગ હાઉસ (NACH) શું છે?:- મોટાપાયે ચૂકવણી કરવા માટેની નેશનલ ઓટોમેટિક ક્લિયરિંગ હાઉસ (NACH) સિસ્ટમ છે. નેશનલ પેમેન્ટ કોર્પોરેશન ઓફ ઈન્ડિયા (NPCI) ની તરફથી આ સિસ્ટમ સંચાલન કરવામાં આવે છે. આ સિસ્ટમ દ્વારા વ્યાજ, સેલરી, ડિવિડન્ડ, પેન્શન જેવા અનેક પ્રકારના પેમેન્ટને એક સાથે એક કરતા વધારે બેંક ખાતામાં ટ્રાન્સફર કરવાની સુવિધા આપે છે. આ સિવાય, તે ટેલિફોન બીલ, ગેસ બીલ, વીજળી બીલ તેમજ પાણી બીલ જેવી લાગતી ચૂકવણી તેમજ સાથે સાથે મ્યુચ્યુઅલ ફંડ SIP, લોન, ઈન્શ્યોરન્સ પ્રીમિયમ ભરવાની પણ સુવિધા આપે છે. ઉદાહરણ તરીકે, ઇલેક્ટ્રોનિક ક્લિયરન્સ સર્વિસ (ECS) ની બેંકને સંમતિ આપ્યા બાદ ગ્રાહકના ખાતામાંથી NACH સુવિધા દ્વારા પૈસા આપમેળે કપાઇ જાય છે.

DBT માટે NACH ની સિસ્ટમ ઘણી પોપ્યુલર થઈ છે:- નેશનલ ઓટોમેટિક ક્લિયરિંગ હાઉસ (NACH) મોટાપાયે લાભાર્થીઓને ડાયરેક્ટ બેનિફિટ ટ્રાન્સફર (DBT) માટે એક ખુબ સારો અને મુખ્ય ડિજિટસ મોડ તરીકે બહાર આવ્યું છે, આ વાતની ખાતરી RBI ના ગવર્નર શક્તિકાંત દાસે કરી હતી. આ સુવિધાની મદદથી કોવિડ-૧૯ ના સમયગાળા દરમિયાન સરકારી સબ્સિડી ટ્રાન્સફર સમયસર અને પારદર્શકતાની સાથે કરવામાં ઘણી સફળતા મળી રહી છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *