ભારતના બંધારણમાં આર્ટિકલ ૧૫ શું છે? જાણો બંધારણ વિશે.

કલમ 15 વિશે જાણતા પહેલા બંધારણ વિશે થોડું જાણી લઇએ. ભારતીય બંધારણ એ વિશ્વનું સૌથી લાંબું લેખિત બંધારણ છે, ભારત ગણરાજ્યમાં ભારતના બંધારણ મુજબ શાસન વ્યવસ્થા ચાલે છે, જેમાં ૨૫ ભાગો અને ૧૨ સમયપત્રકમાં ૪૪૯ લેખનો સમાવેશ થાય છે.

આ દેશનો સર્વોચ્ચ કાયદો છે અને આ મૂળભૂત અધિકારો, નિર્દેશક સિદ્ધાંતો, નાગરિકોના મૂળભૂત ફરજોને સ્થાપિત કરતા સમયેમૂળભૂત રાજકીય સંહિતા, સરકારી સંસ્થાઓની રચના, કાર્યવાહી, સત્તાઓ અને ફરજો નક્કી કરતી માળખું દર્શાવે છે.

હકીકતની ભૂલ માફ કરવા યોગ્ય છે, પરંતુ કાયદાની ભૂલ માફ કરવા માટે યોગ્ય નથી, એટલા માટે દેશના નાગરિકો તરફથી એવી અપેક્ષા રાખવામાં આવે છે કે તે કાયદા વિશે જાગૃત હોવાનીજાણકારી રાખે. તેથી ભારતનો કાયદો કહે છે કે કોઈ પણ વ્યક્તિ પોતાનો બચાવ નહીં લઈ શકે કે તેને કાયદાની જાણકારી નથી.

(આર્ટિકલ 15 શું છે) :- આ લેખ વિશે વાત કરવામાં આવે તો, છેલ્લા દિવસોમાં આર્ટિકલ ૧૫ નામની ફિલ્મ રિલીજ કરવામાં આવી હતી. આ પછી સામાન્ય લોકોમાં આ જીજ્ઞાસા જાગૃત થઈ ગઈ કે બંધારણની કલમ ૧૫ શું છે? તો ચાલો જાણી લઈએ આર્ટિકલ ૧૫ શું છે..

ભારતનું બંધારણ વિશ્વના તમામ લોકતાંત્રિક દેશોના બંધારણ કરતા સૌથી મોટું લેખિત બંધારણ છે.ભારતીય બંધારણના આર્ટિકલ ૧૫ કાયદાની સામે સમાનતાના અધિકાર વિશે છે. એટલે કે કાયદા માટે બધા નાગરિકો સમાન છે અને જાતિ, ધર્મ, લિંગના આધારે નાગરિકોમાં કોઈ ભેદભાવ રહેશે નહીં.

આર્ટિકલ ૧૫ માં કહેવામાં આવેલી શરૂઆત આર્ટિકલ ૧૪ થી શરૂ થાય છે, જેમાં બે મુખ્ય બાબતો કહેવામાં આવી છે.:- આર્ટિકલ ૧૪ માં કહેવામાં આવ્યું છે કે સમાનતાનો અર્થ એ છે કે બધા નાગરિકો સમાન છે.

કાયદાના સમાન રક્ષણ વિશે પણ વાતઆર્ટિકલ ૧૪માં કરવામાં આવી છે. એટલે કે, કાયદાનું સમાન રક્ષણ પણ ત્યાં થવું જોઈએ, તેના ઘણા અર્થો છે, કે કોઈ પણ વ્યક્તિ કાયદાથી મોટો નથી. કાયદા સમક્ષ કોઈ પણ વ્યક્તિને કોઈ વિશેષાધિકાર નહીં રહે.

આર્ટિકલ ૧૫ ફક્ત સમાનતાના અધિકાર વિશે જણાવે છે કે જે વાતઆર્ટીકલ ૧૪ માં પ્રારંભ થાય છે, એને આર્ટિકલ ૧૫ આગળ વધારે છે. આર્ટિકલ ૧૫ સમાનતાના અધિકાર વિશે વિગતવાર માહિતી આપે છે. આ સંદર્ભમાં, બંધારણ સભાએ માન્યું હતું કે અસમાનતા સામે સંપૂર્ણ અને સ્પષ્ટ વર્ણન કરવા માટે આર્ટિકલ ૧૪ પૂરતું નહિ હોય, તેથી કાયદા સમક્ષ સમાનતા સમજાવવા માટે બંધારણ સભાએ આર્ટિકલ ૧૪ થી ૧૮ સુધી તેનું વર્ણન કર્યું.

આર્ટિકલ ૧૫ નિયમ (૧) મુજબ નિયમ ૧ કહે છે કે સરકાર અથવા રાજ્ય; કોઈ પણ નાગરિક સાથે ફક્ત ધર્મ, વંશ, જાતિ, લિંગ, જન્મ સ્થળ અથવા તેમાંના કોઈપણ આધાર પર ભેદભાવ રાખવો નહીં.

શું છે મૌલિક અધિકાર :- મૂળભૂત અધિકારો તે અધિકારો કહેવામાં આવે છે જે વ્યક્તિના જીવન માટે જરૂરી હોવાને કારણે સંવિધાન દ્વારા નાગરિકોને આપવામાં આવ્યા છે અને જે રાજ્ય દ્વારા હસ્તક્ષેપ કરી શકાતું નથી.

  • આ એવા અધિકારો છે જે કોઈ વ્યક્તિના વ્યક્તિત્વના સંપૂર્ણ વિકાસ માટે જરૂરી છે અને જેના વિના માણસ પોતાનો સંપૂર્ણ વિકાસ કરી શકતો નથી.
  • આ અધિકારોને મૌલિક એટલા માટે કહેવામાં આવે છે કારણ કે તેમને દેશના બંધારણમાં સ્થાન આપવામાં આવ્યું છે અને બંધારણમાં સુધારાની પ્રક્રિયા સિવાય તેમને કોઈપણ રીતે સંશોધન કરી શકાતા નથી.
  • આ અધિકારો વ્યક્તિના દરેક પક્ષના વિકાસ માટે મૂળભૂત જરૂરી છે અને તેમની ગેરહાજરીમાં, વ્યક્તિના વ્યક્તિત્વના વિકાસને અવરોધિત કરવામાં આવશે.
  • આ અધિકારોનું ઉલ્લંઘન કરી શકાતું નથી. મૂળભૂત અધિકાર ન્યાય યોગ્ય છે અને તે સમાજના દરેક વ્યક્તિને સમાનરૂપે પ્રાપ્ત થાય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *