ઉત્તરાધિકાર (અનુગામી)નું પ્રમાણપત્ર શું છે અને ક્યારે પડે છે એની જરૂર.

અનુગામી પ્રમાણપત્ર કે કાયદાકીય ઉત્તરાધિકારી કોણ છે અને વારસદારની પ્રામિકતા શું છે. આ એક મૃત વ્યક્તિના વારસદારને આપવામાં આવેલું પ્રમાણપત્ર છે, જે ઇચ્છા વગર મૃત્યુ પામે છે. મૃતકના ઋણ, સિક્યોરિટીઝ અને સંપત્તિની સૂચિનો ઉલ્લેખ કરીને મૃતકના ઉત્તરાધિકારીને સર્ટિફિકેટ આપવામાં આવે છે.

સંપત્તિમાં વીમા, મ્યુચ્યુઅલ ફંડ, પેન્શન (કર્મચારી ભવિષ્ય નિધિ અથવા અન્યથા), સેવા નિવૃત્તિ લાભ અથવા અન્ય કોઈ સેવા લાભ શામેલ હોઈ શકે છે. બીજા શબ્દોમાં કહેવામાં આવે તો આ મૃત વ્યક્તિના કારણે ઋણની વસુલી માટે સહાયતા અથવા પ્રાપ્તકર્તાને મદદ કરે છે.

બીજા શબ્દોમાં કહી દઈએ કે એક ઉત્તરાધિકાર પ્રમાણપત્ર એક નાગરિકને કોર્ટ દ્વારા મૃતક વ્યક્તિના કાનૂની વારસોને આપવામાં આવેલ દસ્તાવેજ છે, જે વાસ્તવિક વ્યક્તિને આવા મૃત વ્યક્તિના વારસદાર તરીકે પ્રમાણિત કરે છે. આ પ્રમાણપત્ર વારસદારને મૃત વ્યક્તિના ઋણ અને સલામતીના વારસા માટે અધિકૃત કરે છે. તેનો મુખ્ય હેતુ અનુગામી પર ઋણના સંગ્રહને વસૂલાતની સુવિધા અને મૃત વ્યક્તિના પ્રતિનિધિઓને ઋણનું દેવું ચૂકવનારા પક્ષોને સુરક્ષા પૂરી પાડવાનો છે.

અનુગામી પ્રમાણપત્ર પત્ર પ્રાપ્ત કરવા માટે તમારે કાનૂની પ્રક્રિયા પ્રાપ્ત કરવા માટે નીચેના પગલાનું પાલન કરવાનું રહેશે..

1. જો તમે આવેદક છો, તો તમારે એક અરજી તૈયાર કરવાની રહેશે.
2. તમારે તેની ચકાસણી કરાવવી પડશે અને યોગ્ય કોર્ટ ફી ભર્યા પછી તેને યોગ્ય અધિકારક્ષેત્રમાં જિલ્લા ન્યાયાધીશને પ્રસ્તુત કરવી પડશે.
3. જિલ્લા ન્યાયાધીશ અરજી ના માધ્યમથી અરજીનું નિરીક્ષણ કરશે.
4. તે પછી, ન્યાયધીશ ની સુનવાઈ માટે એક દિવસ નક્કી કરશે અને સુનાવણીની નોટિસ પણ મોકલશે.
5. તમામ સંબંધિત પક્ષને સાંભળીને પછી, ન્યાયાધીશ એ નિર્ણય લેશે કે તેણે અરજદારને પ્રમાણપત્ર આપવું જોઈએ કે નહીં.
6. આ દરમિયાન, જિલ્લા ન્યાયાધીશને આવેદકોને એક અથવા વધુ જામીન અથવા સલામતી આપવાની જરૂરિયાત હોઈ શકે છે.
7. ઉત્તરાધિકારનું પ્રમાણપત્ર ભારતની અંદર કોઈ પણ જગ્યાએ માન્ય છે. જો કે, ત્યાં અમુક વસ્તુઓની એક સૂચિ છે જેને તમારે તમારા અનુગામી પ્રમાણપત્રમાં શામેલ કરવી પડશે.

અનુગામી પ્રમાણપત્ર પત્ર માટેની અરજીમાં આ વસ્તુને શામેલ કરવી જોઈએ.. અહીં કેટલીક વસ્તુઓની સૂચિ આપવામાં આવી છે જેને તમારે ઉત્તરાધિકાર પ્રમાણપત્ર માટેની અરજીમાં શામેલ કરવી પડશે.

1. મૃતકના મૃત્યુનો સમય
2. મૃત્યુ સમયે મૃતકનું પૂરું સરનામું
3. મૃતકની સંપત્તિની ઘોષણા
4. ઋણ અને સિક્યોરિટીઝ જેના સંદર્ભમાં આવા પ્રમાણપત્ર માટે અરજી કરવામાં આવે છે.

ઉત્તરાધિકાર પ્રમાણપત્ર પત્ર મેળવવા માટે કેટલો સમય લાગે છે? :– લગભગ ૪૦ થી ૪૫ દિવસ જેટલો સમય લાગે છે. પ્રમાણપત્ર પ્રાપ્ત કરવા માટે અદાલતે પ્રકાશનની તારીખથી 30 દિવસની અંદર જો કોઈ પણ અનુગામી પ્રમાણપત્ર મેળવવા માટે સ્થાનિક સમાચાર પત્ર પ્રકાશન પ્રકાશિત કર્યું છે, ઉત્તરાધિકારનું પ્રમાણપત્ર મેળવવા માટે લગભગ ૪૦ થી ૪૫ દિવસનો સમય લાગે છે.

કાનૂની વારસના પ્રમાણપત્ર માટે કોણ પાત્ર છે? :- કર્ણાટકમાં, એક કાયદેસરના વારસદારનું પ્રમાણપત્ર હવે ફક્ત મૃતક સરકારના પરિવારના લોકોને જ આપવામાં આવે છે. બાકીના દરેકને તેમના અધિકાર ક્ષેત્રની સિવિલ કોર્ટ ના માધ્યમથી ઉત્તરાધિકાર પ્રમાણપત્ર પ્રાપ્ત કરવું પડશે. આ પ્રમાંનોઅત્ર માટે અરજી કરતા પહેલા કોર્ટમાં દાવો કરવો પડે છે.

પતિ માટે કાનૂની વારસો કોણ છે? :- હિન્દુ કાયદા હેઠળ: પત્નીને આ અધિકાર છે કે તે એમની મૃત્યુ પછી જ તેના પતિની સંપત્તિનો વારસો પ્રાપ્ત કરી શકે છે, જો તેની મૃત્યુ થઇ જાય છે. હિન્દુ ઉત્તરાધિકાર અધિનિયમ, ૧૯૫૬ માં મૃત્યુ પામેલા પુરુષના ઉત્તરાધિકારીનું વર્ણન કરે છે અને પત્નીના કાયદાકીય વારસદારને વર્ગ-1 ના વારસદારોમાં શામેલ કરવા વર્ણવે છે, અને તે અન્ય કાનૂની ઉત્તરાધિકારી (વારસદાર) સાથે સમાન રીતે વારસામાં મળે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *