શું છે CTS (ચેક ટ્રાન્જેક્શન સિસ્ટમ) ? જાણો શું છે એના ફાયદા અને કેવી રીતે કરે છે કામ.

રિઝર્વ બેન્ક ઓફ ઇન્ડિયા (આરબીઆઈ) એ ગયા વર્ષે વિશ્વભરમાં ચેક ટ્રંકેશન સિસ્ટમ (સીટીએસ) લાગુ કરવાનો નિર્ણય કર્યો હતો. બેંકોની લગભગ દોઢ લાખ શાખાઓમાં આ સિસ્ટમ દ્વારા કામ શરૂ કરવામાં આવ્યું છે. જો કે, ૧૮૦૦૦ બેંક શાખાઓ હજી પણ તેના કાર્યક્ષેત્રની બહાર છે.

આ સિસ્ટમ હેઠળ, ચેક જારી કરનાર ક્લીયરિંગ માટે રજૂ કરેલા ચેકથી સંબંધિત ઇલેક્ટ્રોનિક વિગતો રજૂ કરે છે. સેન્ટ્રલ બેંકે સપ્ટેમ્બર સુધીમાં હવે આ શાખાઓને પણ સીટીએસ હેઠળ લાવવાની ઘોષણા કરી છે. આજે અમે તમને એના વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ,

અમે તમને જણાવી દઈએ કે ચેક ટ્રંકેશન સિસ્ટમ શું છે, તેના ફાયદા શું છે અને તે કેવી રીતે કાર્ય કરે છે, અહીં આપણે આ બધા સવાલોના જવાબ જાણી લઇએ. તો ચાલો જાણી લઈએ આ સિસ્ટમ વિશેની પૂરી માહિતી વિસ્તારમાં..

શું છે ચેક ટ્રંકેશન સિસ્ટમ? :- ચેક ટ્રંકેશન સિસ્ટમ એ ચેક ક્લીયર કરવાની એક પ્રક્રિયા છે. તેને સેન્ટ્રલાઇઝ્ડ ક્લીયરિંગ સિસ્ટમ પણ કહેવામાં આવે છે. આમાં જારી કરવામાં આવેલ શારીરિક ચેકને એક જગ્યાએથી બીજી જગ્યાએ જવું પડતું નથી. ખરેખર, આ ચેક જે બેંકમાં રજૂ કરવામાં આવે છે તે અહીંથી મુખ્ય બેંક શાખામાં યાત્રા કરે છે. આમ તેને ક્લીયર કરવામાં સમય લાગે છે.

અમે તમને જણાવી દઈએ કે હાલમાં દેશના મુખ્ય ક્લિયરિંગ હાઉસોમાં કાર્યરત છે. ચેકની ઇલેક્ટ્રોનિક ફોટો મોકલવા સિવાય, જો ચેક ફિઝિકલ રૂપે એક જગ્યાએથી બીજી જગ્યા પર મોકલવામાં આવે તો, ગુમ કે ખરાબ થવાનું જોખમ રહે છે, પરંતુ સીટીએસમાં આવી કોઈ સમસ્યા થતી નથી.

સીટીસીમાં ચેકને બદલે ક્લિયરિંગ હાઉસ તરફથી તેનો ઇલેક્ટ્રોનિક ફોટો મુખ્ય (અદાકર્તાની) શાખાને મોકલવામાં આવે છે. આ સાથે એનાથીસંબંધિત માહિતી સાથે એમઆઈસીઆર બેન્ડનો ડેટા, પ્રસ્તુત કરવાની તારીખ, પ્રસ્તુત કરતી બેંકની વિગતો પણ મોકલવામાં આવે છે.

આવી સ્થિતિમાં, સીટીસીના માધ્યમથી કેટલાક અપવાદોને બાદ કરતાં શારીરિક સાધનોને એક શાખા માંથી બીજી શાખામાં જવાની જરૂરિયાત દૂર થઈ જાય છે. તે ચેકને એક જગ્યાએથી બીજી જગ્યાએ જવામાં લગતી કિંમતને દૂર કરે છે. તે તેમના કલેક્શનમાં લગતા સમયને પણ ઓછો કરે છે. એટલા માટે ચેકની પ્રોસેસિંગ કરવાની તમામ પ્રક્રિયાઓ સરળ અને અનુકૂળ થઇ જાય છે.

ક્યારથી છે આ વ્યવસ્થા? :- સીટીએસનો ઉપયોગ ૨૦૧૦ થી થઈ રહ્યો છે. એટલે કે RBI બેન્કે આ સિસ્ટમ ૨૦૧૦ માં રજૂ કરી હતી. જો કે, તે ફક્ત મોટા ક્લીયરિંગ હાઉસ સુધી મર્યાદિત હતું. ગયા વર્ષે આરબીઆઈએ દેશભરમાં સીટીએસ લાગુ કરવાનો નિર્ણય કર્યો હતો.

શું છે ચેક ટ્રંકેશન સિસ્ટમના ફાયદા? :- ચેક ટ્રંકેશન સિસ્ટમ ચેકના કલેક્શનની પ્રક્રિયા તેજ બનાવી દે છે. એનાથી ગ્રાહકોને સારી સેવાઓ આપવામાં મદદ મળે છે. આ પ્રક્રિયામાં ચેક એક બેંક માંથી બીજી બેંકમાં મોકલવાને બદલે, ચેક ઇલેક્ટ્રોનિક રીતે મોકલવામાં આવે છે.

એક જગ્યાએથી ફિઝિકલ સ્વરૂપમાં ચેકની ગેરહાજરીને કારણે ખર્ચ ઓછો થાય છે અને ચેક કલેક્શનમાં સમય પણ ઓછો વ્યય થાય છે. એનાથી બધા બેન્કિંગ તંત્રને ફાયદો મળે છે. જે હાલમાં કેટલાક મોટા શહેરોમાં કાર્યરત છે.

શું છે આરબીઆઈનો હેતુ? :- પૈસાને એક ખાતા માંથી બીજામાં ટ્રાન્સફર કરવા માટે ઘણા ઓનલાઇન માધ્યમો છે. આમાં, થોડીવારમાં પૈસા ટ્રાન્સફર થઇ જાય છે. આ માટે, રીયલ ટાઇમ ગ્રોસ સેટલમેન્ટ (આરટીજીએસ) અને નેશનલ ઇલેક્ટ્રોનિક ફંડ્સ ટ્રાન્સફર (એનઇએફટી) ખૂબ જ લોકપ્રિય છે. જો કે, ચેક દેશમાં ચુકવણીનું હજી પણ મુખ્ય માધ્યમ છે. તેને ધ્યાનમાં રાખીને, આરબીઆઈએ ચેક ઝડપથી ક્લીયર કરવાની ક્ષમતાને વધારવાનો નિર્ણય કર્યો છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *