જાણો શું છે સિક્યુરિટી બોન્ડ? અને દેવાની ચુકવણી માટેની બાંયધરી.

સિક્યુરિટી બોન્ડ એ એક એવો દસ્તાવેજ છે કે જેના દ્વારા કોઈ વ્યક્તિ બીજા વ્યક્તિની જવાબદારી એમના ઉપર લે છે, કે બીજા કોઈ વ્યક્તિની જેની તે ખાતરી છે. તેની પ્રતિજ્ઞા ને અથવા અન્ય પ્રતિજ્ઞા, કૃત્ય અથવા જવાબદારી પૂરી કરશે, અથવા કોઈ પણ કાર્ય અથવા કૃત્ય પ્રતિબંધથી દૂર રહેશે અને જે નિષ્ફળ જશે તેની ખાતરી પોતે જ જવાબદારી નિભાવશે એટલે કે જવાબદારી પૂર્ણ કરશે અને તે સાધનમાં સ્પષ્ટ કરવામાં આવેલ નુકસાન અથવા હાનિ માટે જવાબદાર રહેશે.

સરખામણીમાં તે નિર્ધારિત કરી શકે છે કે કોઈ બોન્ડ જેવી સલામતી તેના ચહેરાના મૂલ્ય પર જારી કરવામાં આવી હતી કે નહીં,જ્યારે કોઈ કંપની નવી સિક્યુરિટી જારી કરે છે, જો તેને સિક્યુરિટીનું ફેસ વેલ્યુ મળે છે, તો પછી ઇશ્યૂ બરાબર જારી કરવામાં આવે તેમ કહેવાય છે.

આવા પત્રોનેપ્રતિભૂત પત્ર (સિક્યુરિટી બોન્ડ) અથવા જામીન પણ કહેવામાં આવે છે. બાંયધરી આપનાર વ્યક્તિને જે વ્યક્તિ અથવા જે વ્યક્તિ સલામતી (પ્રતિભૂત) લે છે તેને ‘બાંયધરી આપનાર’, ‘પ્રતિભા’ અને તે વ્યક્તિ કે જેના માટે સુરક્ષા કરે છે અથવા જે વ્યક્તિની જમાનત કરવામાં આવે છે તેને ‘દેવાદાર’ અથવા ‘મદૂન’ કહેવામાં આવે છે. આ વિષય ની જાણકારી બંધારણો દ્વારા આ મુદ્દાને વધુ સ્પષ્ટ બનાવવા માટે કાર્ય કરવામાં આવ્યું છે.

રોકાણકારો બોન્ડ માટે વધારે રકમ ચૂકવવા તૈયાર રહેવું. લોન લેનાર વ્યક્તિએ કૂપન પ્રાપ્ત કર્યું છે પરંતુ ઓછી ઉપજને કારણે તેના માટે ચૂકવણી કરવી પડે છે. જો સમાન બોન્ડ્સ માટે પ્રવર્તમાન ઉપજ ઓછી હોય અને જારી કરનાર કૂપન ચૂકવે છે, તો બોન્ડ સમાનરૂપે જારી કરવામાં આવે છે. લોન લેનાર બાહેધરી આપે તો લોનની રકમની ચુકવણીની સલામતી ગેરેંટી આપનાર આપશે, ચાલો જાણી લઈએ એના વિશે.

બંધારણ જામીન અને સિક્યુરિટી બોન્ડ :-કોઈ અન્ય વ્યક્તિના ડિફોલ્ટની સ્થિતિમાં, એની પ્રતિજ્ઞા અથવા તેનું વચન પાઠવવા અથવા તેની જવાબદારી નિભાવવા માટે.

દેવાની ચુકવણી માટેની બાંયધરી (પૈસા ચુકવવાની ગેરેંટી) :– હું એક આલોક શર્મા, પુત્ર અજિત શર્મા નિવાસી…….……… નો છું. જેને રતન શર્મા પુત્ર લાલ જ્યોતિ પ્રસાદ શર્મા નિવાસી …. પરંતુ જુદી જુદી તિથિઓમાંથી ૨૫૦૦૦ રૂપિયા સુધી ૧ ટકાના માસિક મહિનાની ટકાવારી પર છગન લાલના પુત્ર ભજનલાલ નિવાસી પાસેથી દર મહિને દેવા ના રૂપમાં લીધા હતા. એમની પાસેથી લોન તરીકે લેવામાં આવ્યા હતા………… .. જેની ચુકવણી હજી સુધી ઉપરોક્ત દેવાદાર ધીરનારને કરવામાં આવી નથી અને હવે રૂપિયા છગન લાલ ને આ રૂપિયા ઉપરોક્ત મતલબને હપ્તામાં અને ભવિષ્યમાં આપવા પડશે, જો પુસ્તકના આધારે કોઈ ભૂલ ન થાય તો, કોઈ વ્યાજ લેવામાં આવશે નહીં.

જો ઉપરોક્ત જણાવ્યા મુજબ રતન શર્મા હપ્તાઓની ચુકવણીની બાંયધરી (ગેરંટી: જામીન) આપી દે છે તો, હું સ્વેચ્છાએ ઉપરોક્ત રતન શર્મા તરફથી ઉક્ત લોનની રકમની ચુકવણીની સલામતી લઇ લઇશ.અને તે પ્રતિજ્ઞાકરું છું કે જો ઉપરોક્ત રતન શર્મા લોનના હપ્તા, જેની બધી વિગતો નીચે આપવામાં આવી છે,

નક્કી કરવામાં આવેલા સમય પરછગનલાલને ચુકવણી નહીં કરવામાં આવે અને તે સ્થિતિમાં બાકીની તમામ લોનના નાણાં એકસાથે ચૂકવવાપાત્ર થઈ જશે, તો હું રતન શર્મા દ્વારા આપવામાં આવેલી લોન છગન લાલને અમુક રૂપિયા પ્રતિશત વ્યાજ સહીત ચૂકવીશ. અને જો આ કિસ્સામાં ઉપરની પ્રતિજ્ઞા એટલે કે કહેવાનાં વચન મુજબ રકમની ચુકવણી નહીં કરવા પર, એવુંજણાવવામાં આવ્યું હતું કે છગન લાલને મારી વ્યક્તિત્વ અને સંપત્તિમાંથી જે જોઈએ છે તે પ્રાપ્ત કરી લેવાનો અધિકાર હશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *