ભારતીય બંધારણમાં ધરપકડ કરાયેલ વ્યક્તિને અને કેદીના પ્રાપ્ત બંધારણીય અધિકારો વિષે જાણો.

ભારતીય બંધારણમાં ધરપકડ કરાયેલ વ્યક્તિને કયા અધિકારહોય છે? જાણો જીવન અને સ્વતંત્રતાની સુરક્ષા માટે બંધારણીય ઉપાય..

વ્યક્તિના જીવન અધિકાર અને સ્વતંત્રતાનો અધિકાર: – અનુચ્છેદ૨૧ મુજબ કોઈ પણ વ્યક્તિ, નાગરિક હોય કે વિદેશી, કાયદા દ્વારા સ્થાપિત પ્રક્રિયા સિવાય કોઈ પણ રીતે તેના જીવન અને વ્યક્તિગત સ્વાતંત્ર્યથી વંચિત કરવામાં આવશે નહીં.આ અનુચ્છેદ સરકારના એવા કાર્યો પર પ્રતિબંધ લગાવે છે જે કોઈપણ સત્તા વગર વ્યક્તિના જીવન અને વ્યક્તિગત સ્વાતંત્ર્યનું ઉલ્લંઘન કરે છે.કોઈ પણ વ્યક્તિને જીવન અથવા શારીરિક સ્વતંત્રતાથી વિધિ દ્વારા સ્થાપિત પ્રક્રિયા અનુસારવંચિત કરવામાં આવશે, નહીતર નહીં. સ્વતંત્રતાનો અધિકાર અને વ્યક્તિગત સ્વાતંત્ર્ય એ તમામ અધિકારોમાં સૌથી શ્રેષ્ઠ છે અને અનુચ્છેદ૨૧ આ અધિકારોનું રક્ષણ પૂરું પાડે છે.

અનુચ્છેદ૨૧ માં પ્રયુક્ત શબ્દ દૈહિક સ્વતંત્રતા’ એ ખૂબ વિસ્તૃત અર્થ સાથેનો શબ્દ છે. અને આ અર્થમાં તેમાં વ્યક્તિગત સ્વાતંત્ર્યના તમામ આવશ્યક તત્વો શામેલ છે.જે વ્યક્તિને પૂર્ણ બનાવવામાં મદદરૂપ થાય છે. આ અર્થમાં અનુચ્છેદ૧૯ દ્વારા આપવામાં આવેલા સ્વતંત્રતાના તમામ અધિકારનો આ અભિવ્યક્તિમાં સમાવેશ કરવામાં આવ્યો છે. પરંતુ શરૂઆતમાં સુપ્રીમ કોર્ટે આ વાક્યનો ખૂબ જ સંકુચિત અર્થ આપ્યો હતો.

દૈહિક સ્વતંત્રતાપર કટોકટીની ઘોષણાની અસર :- અમારા બંધારણની કલમ ૩૫૯માં આ પૂરી પાડવામાં આવી છે કે રાષ્ટ્રપતિ દ્વારા આદેશ જારી કરીને અથવા કટોકટીની ઘોષણા પછી વ્યક્તિગત સ્વતંત્રતા અને હરવા ફરવાની સ્વતંત્રતા પર પ્રતિબંધ લગાવી શકાય છે.અપાત્કાલીન સ્થિતિમાં કોઈ પણ વ્યક્તિને કોઈપણ કારણસર અટકાયતની માન્યતાને પડકારવાનો અધિકાર નથી.

જ્યારે અનુચ્છેદ૨૧ માં આપવામાં આવેલા અધિકાર પર પ્રતિબંધ કરવામાં આવે છે, તો પણ તે વાજબી કારણોસર સ્વાતંત્ર્ય વિરુદ્ધકોઈ માંગ કરી શકાતી નથી.પરંતુ ૪૪ મી બંધારણીય સુધારો અધિનિયમ ૧૯૭૮ ના માધ્યમથી હવે એ પૂરી પાડવામાં આવી છે કે રાષ્ટ્રપતિનાઆદેશ થી આપત્કાલ માં પણ અનુચ્છેદ ૨૦ અને ૨૧ માં મળેલ વ્યક્તિગત સ્વાતંત્ર્યના અધિકારને સ્થગિત કરી શકાતા નથી.

બીજા શબ્દોમાં કહેવામાં આવે તોઆ સુધારા પછી, હવે અપાત્કાલમાં પણઅનુચ્છેદ૨૦ અને ૨૧ ની વ્યક્તિગત સ્વતંત્રતાના અધિકારની પ્રતિબંધને કોર્ટમાં પડકારવામાં આવી શકે છે.પરંતુ ૪૪ મા બંધારણીય સુધારો અધિનિયમ, ૧૯૭૮ દ્વારા, હવે એ પૂરી પાડવામાં આવી છે કેરાષ્ટ્રપતિના આદેશથી આપત્કાલમાં પણ અનુચ્છેદ ૨૦ અને ૨૧ માં મળેલ વ્યક્તિગત સ્વાતંત્ર્યના અધિકારને સ્થગિત કરી શકાતા નથી.

આ સંશોધન કાયદો પસાર થઇ જવાથીહવે નાગરિકો અને તમામ વ્યક્તિઓને વ્યક્તિગત સ્વતંત્રતાના અધિકારમાં વધારે દ્રઢતા મળી છે. જીવન અને વ્યક્તિગત સ્વતંત્રતા એકમાત્ર સ્રોત છે અને તેમના વિરોધ પર કોઈપણ ગેરવાજબી પ્રતિબંધ ગેરબંધારણીય હશે, પરંતુ વાજબી પ્રતિબંધ વિરુદ્ધ કોઈ ઉપાય આપી શકાતો નથી.

શું જીવવાના અધિકારમાં મૃત્યુનો અધિકાર શામેલ છે? :- મહારાષ્ટ્ર રાજ્ય બી. મારુતિ શ્રીપતિ છુબલ, ૧૯૮૭ સી.આઇ.જે. ૭૪૩ માં બોમ્બે હાઈકોર્ટે ચુકાદો આપ્યો હતો કે જીવવાના અધિકારમાં મૃત્યુનો અધિકાર પણ શામેલ છે.આ કિસ્સામાં, બોમ્બેના એક સિપાઈએ નગર નિયમ દ્વારા આજીવિકા માટે દુકાન ઉભી કરવાની મંજૂરી ન હોવાના કારણે નિરાશ થઈને નગર નિયમ અધિકારી ઓરડામાં આગ લગાવીને આત્મહત્યા કરવાનો પ્રયાસ કર્યો હતો.કોર્ટે કહ્યું હતું કે તે દોષી ન હતો, કારણ કે આવી પરિસ્થિતિમાં તેમની પાસે કોઈ વિકલ્પ નહોતો અને અનુચ્છેદ૨૧ માં આ અધિકારની જોગવાઈ છે. કોર્ટે દંડ સંહિતાની કલમ ૩૦૯ ગેરબંધારણીય જાહેર કરી હતી, કારણ કે તે અનુચ્છેદ ૨૧ નું ઉલ્લંઘન કરે છે.

એ પ્રકારે પી.રથીનમ બી. ભારત સંઘ એ.આઈ.આર. ૧૯૯૪ માં સુપ્રીમ કોર્ટે કહ્યું કે કલમ ૩૦૯, જે આત્મહત્યાના પ્રયાસને અપરાધ ઘોષિત કરે છે, અનુચ્છેદ૨૧ નું ઉલ્લંઘન કરે છે અને એટલા માટે તે રદ(શૂન્ય) છે. પરંતુ મહારાષ્ટ્ર રાજ્ય બી. મારૂતિ શ્રીપતિ ડુબલ, ૧૯૯૬ ના નિર્ણય દ્વારા સુપ્રીમ કોર્ટે પી. રથિનમમાં આપવામાં આવેલા સર્વાનુમતે નિર્ણયને રદ કર્યો. કોર્ટે કહ્યું કે અનુચ્છેદ૨૧ હેઠળ આપવામાં આવેલા અધિકારમાં આત્મહત્યા કરવાનો અધિકાર શામેલ નથી. તેથી, આત્મહત્યા કરવાનો પ્રયાસ કરવો અથવા તેમાં સહાય આપવી એ કલમ ૩૦૯ અને ૩૦૬ હેઠળ ગુનો જ માનવામાં આવશે.

જીવન અને સ્વતંત્રતાની સુરક્ષા માટે બંધારણીય ઉપાય :- ન્યાયાધીશ હિદાયતુલ્લાહે સ્ટેટ ઓફ એમ.પી.ઓ. બનામ શોભારામ એ.આઇ.આર.૧૯૬૬એસ.સી. ૧૯૧૦ માં નિર્ણય આપતા કેદીઓને બચાવવા સંદર્ભે તેમણે કહ્યું કે અનુચ્છેદ૨૧ અને ૨૨ એક અર્થમાં મળીને સાથે સાથે ચાલે છે. પરંતુ તેઓ અન્તર સંબંધિત અથવા પરસ્પર નિર્ભર હોવાનું કહી શકાય નહીં. અનુચ્છેદ૨૧એ સંકેત કરતા નથી કે તે કાયદો શું હોવો જોઈએ. ન કે અનુચ્છેદ૨૨ એવું કરે છે. અનુચ્છેદ૨૨, નિશંકપણે, એક રીતે, અનુચ્છેદ૨૧ ની સ્વતંત્રતાનો અધિકાર અનુચ્છેદ૨૧ હેઠળ છીનવી લેવામાં આવ્યો છે, તે કેદીને નીચેના અધિકાર પૂરા પાડે છે-

કેદીના પ્રાપ્ત બંધારણીય અધિકાર :-

  • કેદીને તરત ધરપકડના આધારોની જાણ તાત્કાલિક આપવી જોઇએ.
  • તેને પોતાનો બચાવ કરવાની અને તેની પસંદગીના વકીલની સલાહ લેવાની તેમજ સફાઈ આપવાની તક મળવી જોઈએ.
  • કેદીને કેડી બનાવવાના૨૪કલાકમની અંદર નજીકના મેજિસ્ટ્રેટ સમક્ષ રજુ કરવામાં આવવો જોઇએ.
  • જો કોઈ કેદીને ૨૪ કલાકથી વધારે સમય સુધી રાખવો હોય તો મેજિસ્ટ્રેટ પાસેથી આદેશ લેવો જોઈએ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *