કોર્ટ કેસની વચ્ચે તમારા વકીલને બદલવાની જરૂર પડી છે તો જાણો તમારા વકીલને કઈ રીતે બદલી શકો.

જાણો કોર્ટ કેસની વચ્ચે તમારા વકીલને કેવી રીતે બદલવા.

મિત્રો, કેસની વચ્ચે તમારા વકીલને કેવી રીતે બદલવા જોઈએ. આપણામાંના ઘણા લોકોને આ પ્રકારની સમસ્યાનો સામનો કરવો પડે છે. એકવાર તમે વકીલને હાયર કરી લીધા હોય. પરંતુ તમે તેના કામથી સંતુષ્ટ થતા નથી. તો વકીલને કેવી રીતે બદલવો જોઈએ.આવી સ્થિતિમાં, જો તમે તમારા વકીલ અથવા તેના કામથી સંતુષ્ટ નથી, તો પછી તમે તમારા વકીલને કેવી રીતે બદલશો અને તે પણ તમારો કેસ પૂરો થાય તે પહેલાં.

વકીલ એડવોકેટ કોને કહે છે? :- વકીલને અધિવક્તા અથવા એડવોકેટ કહેવામાં આવે છે. વકીલ એક એવી વ્યક્તિ હોય છે, જો કોઈ વ્યક્તિ પાસેથી કોર્ટમાં એના વતી કેસ લડવાનો અધિકાર પ્રાપ્ત કરે છે. એક એડવોકેટ બીજી કોઈ વ્યક્તિ વતી કોર્ટમાં દલીલો રજૂ કરે છે. તે કાયદાના જાણકાર હોય છેઅને તેની પાસે કાયદાની ડિગ્રી હોય છે. એક વકીલને કાયદોનો જાણકાર માનવામાં આવે છે અને એક વકીલને કાયદાનો નિષ્ણાત પણ માનવામાં આવે છે.

વકીલકોઈ કેસમાં આપણને કેવી રીતે કરી શકેછે મદદ? :- જ્યારે પણ તમે કોઈ કાનૂની લડાઇમાં ફસાય જાવ ત્યારે વકીલ એકમાત્ર એવી વ્યક્તિ હોય છે જે તમને સાચી સલાહ આપી શકે છે. તમને તે મુશ્કેલીમાંથી બહાર કાઢી શકે છે.જેટલું એક વકીલ જાણે છે, એટલું સામાન્ય નાગરિક કાયદાની ઘોંઘાટ વિશે પણ જાણતો હોતો નથી. નાની બાબતોથી લઈને ગંભીર બાબતો સુધી તમે વકીલ વિના એક પણ પગલું ઉઠાવી શકતા નથી.

કોઈ વકીલનેશા માટે બદલવો જોઈએ? :- લોકો વારંવાર એવું પૂછે છે કે શું વકીલને બદલી શકાય છે. શું આવું થવું શક્ય છે? કેટલાક લોકોને એમ પણ કહેવાનું હોય છે કે અમારા વકીલ અમારી સાથે ચીટીંગ કરી રહ્યા છે. તેઓ તેમનું કામ યોગ્ય રીતે કરી રહ્યા નથી. તો પછી એવામાં એને શું કરવું જોઈએ? તે કેવી રીતે તેના વકીલથી છૂટકારો મેળવી શકે અને નવા વકીલની નિમણૂક કરી શકે છે.

ઘણી વાર તમારા અને તમારા વકીલ બંને વચ્ચેના સંબંધો એટલા ખરાબ થઈ જાય છે કે તેને ઠીક કરવું ખૂબ જ મુશ્કેલ થઈ જાય છે, હવે જો તમે એવો નિર્ણય લીધો છે કે તમે તમારા જૂના વકીલ સાથે કામ કરવા માંગતા ન હોય, તો સૌથી પહેલા અને સૌથી મોટું કાર્ય તમારા માટે આ હોય છે કે એક આશાસ્પદ વકીલ ની શોધ કરવી.

વકીલો બદલતી વખતે સાવચેત રહેવું :- એ વાતની તપાસ કરવી કે તમે કેટલું કામ કર્યું છે અને હજી કેટલું બાકી છે, કારણ કે તે તમારા નવા વકીલની ફીઝ પર ફરક પડી શકે છે. તમારે જેટલું વધારે કામ બાકી હશે,એટલા જ નવા વકીલ વધારે પૈસા લેશે. જો તમારો કેસ પ્રારંભિક તબક્કે છે, તો ચોક્કસ તમારે નવા વકીલને વધારે પૈસા ચૂકવવા પડશે.મિત્રો, આ વાતને નકારી શકાય નહીં કે કોઈ પણ સંજોગોમાં વકીલ બદલવો તમારા માટે મોટું નુકસાન થઈ શકે છે.

કોર્ટ કેસમાં વકીલ બદલવાની કાર્યવાહી :- જ્યાં સુધી એ વાત કરવામાં આવે કે કેસની વચ્ચે છો અને તમે તમારા વકીલને બદલવા માંગો છો એટલે કે તમે નવો વકીલ રાખવા માંગો છો. તો જ્યારે તમે પ્રથમ વકીલને નક્કી કર્યા હોય. તે સમયે તમારી પાસે એક વકાલનામા પર સહી કરાવી હશે.

વકલાતનામા પર સહી કરવાનો અર્થ એ હોય છે કે તમે તે વ્યક્તિને તમારા વકીલ તરીકે નિયુક્ત કરી લીધા છે. હવે તે કોર્ટમાં તમારો કેસ લડી શકે છે. વકીલ તે વકલાતનામાંને કોર્ટમાં રજૂ કરી દે છે, હવે તમારે વકીલને બદલવા માટે એક નવા વકલાતનામા પરતમારા જૂના વકીલ પાસેથી નવી એનઓસી લખવાની હોય છે.

એનઓસીનો મતલબ એ થશે કે તમારા જૂના વકીલને કોઈ વાંધો કે સમસ્યા નથી કે તમે તેને બદલવા અને નવા વકીલને રાખવા માંગતા હોવ. જ્યારે વકીલ તે વકાલતનામા પર એનઓસી આપી દે છે, ત્યારે તે વકાલતનામાની નકલને નવો વકીલ કોર્ટમાં રજૂ કરશે. આ રીતે તમારા વકીલને બદલવાની પ્રક્રિયા પૂર્ણ થઈ જાય છે.

તે પછી તમારે એ કરવું પડશે કે તમારા પ્રથમ વકીલ પાસેથી ફાઇલ લઈને તમારા જૂના વકીલને આપવી પડશે. આ તે જ ફાઇલ છે જે તમારા કેસ સાથે સંબંધિત હોય છે, જેમાં બધા દસ્તાવેજો જોડાયેલા હોય છે.

જો તમારો પ્રથમ વકીલ એનઓસી આપવા માટે ઇનકાર કરે છે, તો તમે તે માટે એલ એપ્લીકેશન આપી શકો છો, જેમાં તમે કોર્ટને એ જણાવશો કે તમે તમારા પ્રથમ વકીલથી છુટકારો મેળવવા માંગો છો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *