શું તમે જાણો છો વકીલની મદદ વગર તમે પોતે પણ લીગલ નોટિસ પાઠવી શકો છો, જાણો એક ક્લિક થી.

આજે આ આર્ટીકલના માધ્યમથી જણાવીશું કે લીગલ નોટિસ શું હોય છે. અને તે કેવી રીતે મોકલવી જોઈએ, કોઈ પણ પ્રકારની નોટિસ મોકલવા માટે કઈ કઈ સાવચેતી રાખવી જોઈએ અને લીગલ નોટિસ શા માટે મોકલવામાં આવે છે, આ બધી બાબતો વિશે આજે અમે તમને જણાવીશું..

એ પણ જાણીશું કે જો તમે જાતે લીગલ નોટિસ મોકલવા માંગતા હોવ તો તમારે લીગલ નોટિસ કેવી રીતે મોકલવી જોઈએ? શું એડવોકેટ દ્વારા કોઈ લીગલ નોટિસ મોકલવી જરૂરી હોય છે? લીગલ નોટિસો અથવા તમે તે જાતે પણ કરી શકો છો. એટલે કે, તમે જાતે કાનૂની નોટિસ મોકલી શકો છો કે તમે મોકલી શકતા નથી, તેના વિશે જાણી લઈએ.

લીગલ નોટિસ શું હોય છે :- સૌ પ્રથમ એ જાણવું જોઈએ કે લીગલ નોટીસ શું હોય છે. જેમ કે આપણને નામથી જ ખબર પડી જાય છે કે જેના દ્વારા આપણે કોઈને જાણ કરીએ છીએ અથવા આપણે કોઈને એવું કહીએ છીએ કે સામે વાળા પર આપણું કેટલું બાકી રહ્યું છે, જો ત્યાં કોઈ રિકવરી હોય, તો તે આપણને ચૂકવણી કરી દે. નહિ તો અમે તેની વિરુદ્ધ કોર્ટમાં સિવિલ કેસ દાખલ કરીશું. એકવાર સમજી લેવું કે આ લીગલ નોટિસ આવા કોઈ પણ કેસમાં મોકલવામાં આવી નથી, જે કેસો મોકલવામાં આવે છે તે એક પ્રકારની રીકવરી કેસ હોય છે.

માની લો કે કોઈએ તમને ચેક આપ્યો છે, તે બાઉન્સ થઈ ગયો. ત્યાં કોઈ પ્રકારની રીકવરી છે, તમે કોઈને પૈસા આપ્યા હતા, તમારે તેને રીકવર કરવું છે. તો તમે એને એક લીગલ નોટિસ મોકલી શકો છો. લીગલ નોટિસ કલમ ૧૮ સીપીસી ના હિસાબે કાર્ય કરે છે, કોઈ પણ પ્રકારના સિવિલ રિકવરીના કેસને દાખલ કરતા પહેલા, તમને લીગલ નોટિસ મોકલવી ખૂબ જ જરૂરી હોય છે. કાયદાના હિસાબે આ ફરજિયાત હોય છે.

કારણ કે જ્યારે પણ તમે સિવિલ કેસ ફાઇલ કરતા હોય ત્યારે તમારે ત્યાં એટલેકે કોઈ નોટિસની જરૂર પડે છે. પરંતુ તેનાથી ઉલટું, જો આપણે ક્રિમીનલ કેસની વાત કરીએ, તો ત્યાં આપણે કોઈ પણ પ્રકારની લીગલ નોટિસ મોકલવાની જરૂર રહેતી નથી. કારણ કે તેમાં સીધી જ એફઆઇઆર ફાઇલ થાય છે. જે પછી તમે કેસ ફાઈલ કરો છો. સિવિલ કાયદામાં ઘણા કેસો હોય છે, જ્યાં તમને એફઆઈઆરની જરૂર હોય છે.

લીગલ નોટીસને ડ્રાફ્ટ કેવી રીતે કરવો :-

  1. જ્યારે પણ તમે લીગલ નોટિસને ડ્રાફ્ટ કરો. તો તમારે યાદ રાખવું કે તમે કોને નોટિસ મોકલી રહ્યાં છો, તેને સરનામે કરવું.
  2. તે પછી, તમે તમારો વિષય પસંદ કરો કે તમે શા કારણે લીગલ નોટિસ મોકલી રહ્યા છો, તે સ્પષ્ટ રીતે લખો કે સામે વાળી પાર્ટી તરફથી તમારે શું જોઈએ છે.
  3. તે પછી, તમારે તમારી લીગલ નોટિસમાં સમયનો પણ ઉલ્લેખ કરવો, તેમને ચોક્કસ સમય આપવો જોઈએ કે જો તે તમારા જે પણ પૈસા છે અથવા જો પણ રીકવરી છે તે પૂર્ણ કરતા નથી, તો પછી તમે તેમને કેટલા દિવસોનો સમયગાળો આપી રહ્યા છો, એટલા સમયમાં તે તમારી રીકવરીને પૂરી કરતા નથી તો પછી તમે કોર્ટમાં કેસ દાખલ કરશો.
  4. જો ચેક બાઉન્સનો કેસ છે, તો ચેક કઈ તારીખે રીસીવ કરવામાં આવ્યો હતો, ક્યારે તે બાઉન્સ થયો હતો. અને જે પણ તેની વિગત છે, તે પણ તમારે નોટિસની અંદર ઉલ્લેખ કરવો.

જરૂરી વાતોનું રાખવું ધ્યાન :- લીગલ નોટીસને હંમેશાં સાદા કાગળ પર લખવામાં આવે છે. જ્યારે તમારી લીગલ નોટીસ તૈયાર થઈ જાય, તો તમે તેને રજીસ્ટર AD દ્વારા મોકલી શકો છો. તે પછી તમે તેનું રીસીવિંગને સંભાળીને રાખો. અને જો સામે વાળી પાર્ટી તમારી રીકવરીને પૂરી કરતી નથી, તો તમે તે નોટીસ દ્વારા કોર્ટમાં કેસ દાખલ કરી શકો છો.

જો તમને કોઈ પ્રોફેશનલ પાસેથી નોટિસ બનાવડાવો છો તો તેની ફી જો તમે બહારથી કોઈ લીગલ નોટિસ બનાવો અથવા જો કોઈ એડવોકેટ દ્વારા બનાવડાવો, તો તેની ઓછામાં ઓછી ફી એક હજાર રૂપિયાથી મહત્તમ સુધીની હોઈ શકે છે. તે તમારા પર નિર્ભર છે કે તમે કેટલા ફેમસ એડવોકેટને હાયર કર્યા છે. તો આ રીતે કાનૂની (લીગલ) નોટિસ મોકલવી ખૂબ જ સરળ છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *