પોલીસ તમને ખોટો કેસ બનાવીને ફસાવે ત્યારે તો શું કરવું જોઈએ, જાણો વિગતવાર.

જાણો પોલીસ તમને ખોટો કેસ બનાવીને ફસાવે તો શું કરવું જોઈએ?

આ આર્ટીકલના માધ્યમથી આજે અમે તમને જણાવીશું કે જો પોલીસ તમારી સામે ખોટા પુરાવા બનાવે છે. જો તે ખોટા પુરાવા કે દસ્તાવેજો બનાવીને તમને ફસાવવાની કોશિશ કરે તો તમારે શું કરવું જોઈએ. તેની સામે કેવા પ્રકારની કાર્યવાહી કરી શકાય? એના માટે તેમના પર કઈ કઈ કલમો લાદવામાં આવશે.

અમે તમને જણાવી દઈએ કે આઇપીસીની કલમ ૨૨૦, આઈપીસીની કલમ ૧૬૭, આઈપીસીની કલમ ૨૧૮ વિશે. આ ધારાઓ ક્યાં અને કેવી રીતે લાગુ કરવામાં આવે છે? જ્યારે કોઈ પણ સરકારી અધિકારી તમારી સામે ખોટા દસ્તાવેજો બનાવીને તમને ફસાવવાની કોશિશ કરે છે.
આઈપીસીની કલમ ૨૨૦ હેઠળ શું ગુનો ગણાય છે? :-

ગુનો :- સત્તાવાળા કોઈ વ્યક્તિ દ્વારા જો આ જાણે છે કે તે કાયદાની વિરુદ્ધ કાર્ય કરી રહ્યો છે. અજમાયશ માટે અથવા નિયંત્રિત કરવા માટે ડિલિવરી કેદ.

સમજૂતી :- જો કોઈ પણ વ્યક્તિને આરોપીને તેની કસ્ટડીમાં રાખવા અથવા તેને કેસની સુનાવણી માટે રજૂ કરવાનો કાનૂની રૂપથી અધિકાર છે. જો આવા અધિકારી જાણી જોઇને ખોટી રીતે ઉલ્લંઘન કરે છે, અથવા કાયદાના ઇરાદાપૂર્વક ઉલ્લંઘન કરનાર કોઈ પણ વ્યક્તિ ને ખોટી રીતે કેદમાં રાખે છે અથવા રજુ કરે છે.

તે 7 વર્ષ સુધીની સજા અથવા દંડ અથવા બંને સજા માટે સજાપાત્ર હોઈ શકે છે. તે એક ઓળખી શકાય તેવા અને જામીનપાત્ર ગુનો છે.
આ પ્રકારના અપરાધમાં જામીન પોલીસ સ્ટેશન માંથી જ થઇ જાય છે. આ ગુના હેઠળ આરોપીની ફક્ત વોરંટ બતાવીને ધરપકડ કરી શકાય છે, અને તે આરોપીનું નિર્માણ પ્રથમ વર્ગના મેજિસ્ટ્રેટ સામે કરવામાં આવે છે.

જ્યારે કાયદાની રક્ષા કરનાર એટલે કે પોલીસ કર્મચારી વ્યક્તિને ગેરકાયદેસર રીતે કસ્ટડીમાં રાખે છે. ખોટી રીતે તેના કાનૂની અધિકારનો લાભ ઉઠાવે છે, અને તે વ્યક્તિ સામે ખોટી એફઆઈઆર નોંધાવે છે.

ભારતમાં કાનૂની અધિકારનો ઉપયોગ કરીને ખોટા દસ્તાવેજો તૈયાર કરવામાં આવે છે, જેથી કોઈને ખોટી રીતે ફસાવી શકાય અને તેને સજા થઈ શકે. તો આવા અધિકારી પર કલમ ​​૨૨૦ લગાવવામાં આવે છે.

કાયદો લોકોની સુરક્ષા માટે બનાવવામાં આવે છે, અને કાયદાની સુરક્ષા કરવા માટે જેની નિમણૂક કરવામાં આવે છે, જો તેઓ આ બાબતોનો ખોટો ઉપયોગ કરીને શરીફ લોકોને ફસાવવા પ્રયાસ કરે તો તેમની સામે કડક કાર્યવાહી થઈ શકે છે.

જાણો એવામાં શું કરવું જોઈએ:- જો તપાસમાં એવું જાણવા મળે છે કે કોઈ પણ વ્યક્તિ, જાહેર સેવક હોવાને કારણે તેના ઉપકરણનો ખોટી રીતે ઉપયોગ કરે છે, તો આવી વ્યક્તિ સામે આઈપીસીની કલમ ૨૨૦ ના હિસાબે કાર્યવાહી કરવામાં આવે છે. જો જે વ્યક્તિને દોષી ઠેરવવામાં આવ્યો છે તેનો કોર્ટમાં કેસ શરૂ થઇ જાય છે તો એવા વ્યક્તિને જેણે ફસાવ્યા છે, તેને ૭ વર્ષની સજા અને દંડ બંનેની સજા કરવામાં આવશે.

જ્યારે પણ તમને એ ખબર પડે કે તમને ખોટી રીતે ફસાવવામાં આવ્યા છે. તમે તેની સામે ખોટા દસ્તાવેજો તૈયાર કરી લીધા છે, અને આમાં પોલીસ અધિકારીનો હાથ છે. એટલે કે, પોલીસ અધિકારીને ખબર છે કે તમે નિર્દોષ છો, તેમ છતાં પણ તે કાયદાનો ખોટો ઉપયોગ કરીને પોતાના પદનો દુરૂપયોગ કરે છે.

તમારી સામે ખોટી એફઆઈઆર ફાઇલ કરે છે, તો આવી સ્થિતિમાં તમારે મેજિસ્ટ્રેટના કોર્ટમાં ફરિયાદ કરવી પડશે, આ ફરિયાદ સીઆરપીસીની કલમ ૧૫૫૬ ની પેટા ક્લાસ ૩ હેઠળ આવશે. આ સિવાય તમે કોર્ટમાં કમ્પ્લેઇન કેસ પણ કરી શકો છો. આ સિવાય આઇપીસીની કલમ ૧૬૭ અને આઈપીસીની કલમ ૨૧૮ પણ કેટલીક આવી જ સજા માટે લગાવવામાં આવે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *