એસમા આવશ્યક સેવાઓ જાળવણી અધિનિયમ ૧૯૬૮ કેવી રીતે લાગુ પડે છે, જાણો.

એસ્મા કાયદો શું છે અને કેવી રીતે લાગુ પડે છે, જાણો એસ્મા કાયદાની પૂરી જાણકારી.

એસમા :- કાયદો એક એવો કાયદો છે, જેના અમલીકરણ પર તમે ક્યારેય પણ કોઈ હડતાલ નથી કરી શકતા. અમુક આવશ્યક સેવાઓની જાળવણી અને સમુદાયના સામાન્ય જીવન માટે પ્રદાન કરવા માટે એક અધિનિયમ છે.

એટલે કે એસમા (આવશ્યક સેવાઓ જાળવણી અધિનિયમ, ૧૯૬૮ અથવા આવશ્યક સેવાઓ અનુરક્ષણ કાયદા) એ સામાન્ય જીવન હેતુ આવશ્યક સેવાઓ (આ કાયદાના વિભાગ 2 માં ઉલ્લેખિત સેવાઓ – પરિવહન, આરોગ્ય વગેરે)ને યથાપુર્વક બનાવી રાખવા માટે એક કાયદો છે. આ અંતર્ગત, સરકાર સામાજિક ક્ષેત્રની અમુક મહત્વપૂર્ણ સેવાઓની જાળવણી રાખવા માટે એક સાર્વજનિક ઘોષણા (સમાચાર પત્ર, રેડિયો વગેરે) દ્વારા આ એક્ટને લાગુ કરી શકે છે.

ભારત એક વિવિધતાનો દેશ છે. આવી સ્થિતિમાં, દરેક રાજ્યોની પોતાના પડકાર અને આવશ્યકતાઓ પણ અલગ હોય છે. જેના કારણે, એસ્મા એક્ટ એક કેન્દ્રીય કાયદો હોવા છતાં, એમાં દરેક રાજ્યને એ અનુસાર ફેરફારો કરવાની સ્વતંત્રતા આપવામાં આવી છે.

હડતાલને રોકવા માટે એસમા કાયદો લગાવવામાં આવે છે. એસમા લાગુ કરતા પહેલાં કર્મચારીઓને કોઈ પણ સમાચાર પત્ર, નોટીસ દ્વારા અથવા અન્ય માધ્યમ દ્વારા જાણ કરવામાં આવે છે. એસમાનો નિયમ મહત્તમ ૬ મહિના માટે લગાવવામાં આવી શકે છે. એસમા લાગુ થયા પછી જો કોઈ કર્મચારી હડતાલ પર જાય છે, તો તે ગેરકાયદેસર અને દંડનીય છે.

જરૂરી સેવા અનુરક્ષણ અધિનિયમ (એસમા) ૧૯૬૮ માં કરવામાં આવી હતી. “આ કાયદાકીય આવશ્યક સેવાઓ અને સમુદાયનું સામાન્ય જીવન જાળવી રાખે છે.” આ કાયદામાં તેના ચાર્ટરમાં “આવશ્યક સેવાઓ” ની લાંબી સૂચિ શામેલ છે – પોસ્ટ અને ટેલિગ્રાફથી લઈને રેલવે, એરપોર્ટ અને પોર્ટ સંચાલનના માધ્યમ સુધી અને સાથે જ આ સેવાઓમાં મહત્વપૂર્ણ કામદારોને પ્રહાર કરવા પર પ્રતિબંધ કરે છે.

જમ્મુ કાશ્મીરને છોડીને આ કાયદો સમગ્ર દેશમાં લાગુ કરી શકાય છે. જો કે આ કાયદો કેન્દ્રનો કાયદો છે, પરંતુ તેને લાગુ કરવો એ રાજ્યની ઉપર હોય છે. દેશના દરેક રાજ્યએ આ કાયદામાં થોડો થોડો ફેરફાર કરીને તેને એમના રાજ્યનો કાયદો બનાવી લીધો છે. અને આમ કરવાની સ્વતંત્રતા તેમને કેન્દ્ર દ્વારા જ આપવામાં આવી છે.

હાલમાં જ ઉપયોગ થયો એસમા કાયદો :- યોગી સરકારના શાસનકાળમાં આ કાયદાનો હાલમાં જ એકવાર ફરી ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો હતો. માધ્યમિક શિક્ષણ પરિષદની તમામ સેવાઓમાં ૬ મહિના માટેની બધી હડતાલ પર પ્રતિબંધ લગાવવામાં આવ્યો છે. જ્યારે પણ સરકારને હડતાલને કારણે કોઈપણ અવરોધનો સામનો કરવો પડે છે તો સરકાર એમ્સ એક્ટ લાગુ કરી શકે છે.

જાણો કોણ કરી શકે છે આ લાગુ :- જો કે આ એક કેન્દ્રીય કાયદો છે, પરંતુ તેને લાગુ કરવાની સ્વતંત્રતા રાજ્ય સરકારની પાસે પણ હોય છે, એટલા માટે દેશના દરેક રાજ્યએ કેન્દ્રિય કાયદામાં થોડો પરિવર્તન કરીને પોતાનો એક અલગ જ આવશ્યક સેવા જાળવણી કાયદો બનાવી લીધો છે.

હડતાલ હેતુ ઉશ્કેરવા માટેની સજા :- કોઈ પણ વ્યક્તિ જે અન્ય લોકોને હડતાલ માટે ઉશ્કેરે છે, તો તેને એક વર્ષ સુધીની મુદત માટે કેદની સજા અથવા તો એક હજાર રૂપિયાનો દંડ થશે.

શું છે સજા :- આ યોજના હેઠળ કોઈ પણ કર્મચારીને કોઈ પણ વોરંટ વગર એની ધરપકડ કરી શકાય છે. હડતાલ કરનારા લોકોને છ મહિના સુધીની કેદ પણ કરી શકાય છે કે ૨૫૦ રૂપિયાનો દંડ થઇ શકે છે અથવા આ બંને થઈ શકે છે.

અન્ય કાયદાને રદ કરવાની શક્તિ :- અધિનિયમની આ ધારા અનુસાર, જો અન્ય કાયદા (ઔદ્યોગિક વિવાદ અધિનિયમ, ૧૯૪૭ વગેરે) નો વિરોધાભાસ કોઈ પણ વિભાગ સાથે કોઈ અન્ય ધારા સાથે હોય છે, તો એસ્મા એક્ટને પ્રથમ પ્રાધાન્ય આપવામાં આવશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *