મેસેજ મેલ અથવા સોશિયલ મીડિયા ગમે તે માધ્યમથી સાયબર અટેક થઈ શકે છે, આ વાતનું ખાસ ધ્યાન રાખો તેનાથી બચવા માટે.

સાયબર અટેક થઈ શકે છે; મેસેજ, મેલ અથવા સોશિયલ મીડિયા ગમે તે માધ્યમથી, આ વાતનું ખાસ ધ્યાન રાખો તેનાથી બચવા માટે.

  • તમામ દેશમાં સાયબર ક્રાઈમના કેસમાં ૩૫૦ % જેટલો વધારો UN ના રિપોર્ટ અનુસાર જોવા મળી રહ્યો છે.
  • હેકર્સ ઈમેલ અને SMS દ્વારા યુઝર્સને માલેવર લિંક મોકલી શિકાર બનાવે છે.

દેશમાં સાયબર અટેકની સંખ્યા કોરોના મહામારીના સમયમાં વધતી જોવા મળી રહી છે. ગ્લોબલ સિક્યોરિટી ફર્મ કેસ્પરસ્કાયના રિપોર્ટ અનુસાર, ભારતમાં ગત વર્ષે ૪૫ % સાયબર અટેક ઓનલાઈન યુઝર્સ પર થયા. આ બાબતમાં દુનિયામાં ૪૩ માં સ્થાન પર ભારત છે. તમામ દેશમાં સાયબર ક્રાઈમના કેસમાં ૩૫૦ % જેટલો વધારો UN ના રિપોર્ટ અનુસાર જોવા મળી રહ્યો છે. હાલમાં હેકર્સ KYC અપડેટના નામ પર યુઝર્સને શિકાર બનાવી રહ્યા છે.

સૌથી પહેલાં શું કરશો જો ફોન પર સાયબર અટેક થાય તો? –ડૉ. નિશાકાંત ઓઝા કે જેઓ ભારત સરકારમાં સાયબર સલાહકાર છે તેમણે જણાવ્યું કે, હેકર્સ ફોન પર SMS દ્વારા લિંક મોકલે છે. આ લિંકમાં માલવેર રહેલા હોય છે. આ SMS દ્વારા મોકલવામાં આવેલી લિંકને ક્લિક કરતાં જ તેમાં રહેલા માલવેર એક્ટિવ થઈ જાય છે, અને આ સાથે જ તમારી સિસ્ટમ હેકર્સ હેક કરી લે છે. જો ક્યારે પણ આવી સ્થિતિ તમારી સાથે બને છે, તો તમારા ફોને તરત જ બંધ કરી દેવો જોઇએ. આમ કરવાથી હેકર્સ સાથેની કનેક્ટિવિટી બંધ થઈ જાય છે. પરંતુ તેની કોઈ ગેરન્ટી નથી કે આમ કરવાથી, તમારે કોઈ નુક્સાન નહિ થાય. તમારે સિમ કાર્ડ કાઢી દેવું ફોન બંધ કરીને અને ૧૦ સેકન્ડ પછી ફોન શરૂ કરવો જોઈએ. ઘણા કેસો KYC ના નામે છેતરપિંડીના કરતા હોય તે સામે આવી રહ્યા છે.

SMS ફ્રોડથી બચવાની રીત- કેટલાક યુઝર્સને SMS દ્વારા KYC, બેંકના પર્સનલ લોન, ઘણીવાર બેંક ઓફર તેમજ ગિફ્ટ વાઉચર જેવી લાલચ આપતી ઓફર આવે છે. એક લિંક સાથે આવા પ્રકારના SMS આવે છે. ઓફરનો લાભ ઉઠાવવા માટે મેસેજમાં રહેલી લિંક પર ક્લિક કરવાનું કહેવામાં આવે છે. આ લિંક પર યુઝર ક્લિક કરતાની સાથે જ હેકર્સ તેના મોબાઇલમાં વાઈરસ ઈન્સ્ટોલ કરી દે છે. હેકર તેની મદદથી યુઝરના ફોનનો ડેટા એક્સેસ કરે છે. સાથે જ પૈસા પણ બેંક અકાઉન્ટમાંથી ઉપાડી લે છે. ગૂગલ વારંવાર પ્લે સ્ટોર પરથી આ પ્રકારની ઘણી એપ્સ ડીલેટ કરતી રહે છે.

કોલ, ફિશિંગ મેલ અને મેસેજથી આ રીતે બચવુ – ‘ફિશિંગ’ શબ્દનો અર્થ લાલચ આપી ફ્રોડ કરવો થાય છે. હેકર્સ કોલ કરીને, મેસેજ દ્વારા તેમજ મેલ કરી લાલચ આપી ઓફર્સ કરે છે. જુદી જુદી લોભામણી ઓફર જેવી કે, આઈફોન જેવા બ્રાન્ડેડ ફોન, ઈલેક્ટ્રોનિક્સ એક્સેસરીઝ અને લેપટોપ પર આપવામાં આવે છે. કેશબેક અને ક્રેડિટ કાર્ડ પર નકલી બેંકર બની ઓફર આપી ફ્રોડ કરવાની રીતમાં પણ ઘણો વધારો થયો છે.

કેવી રીતે બચવુ ફેક ફ્રેન્ડથી? – આ એક નવો ટ્રેન્ડ સાયબર ક્રાઈમની દુનિયામાં છે. આ રીતમાં ક્લોઝ ફ્રેન્ડના નામથી ફેક આઇટી બનાવી યુઝરને રિક્વેસ્ટ મોકલવામાં આવે છે. આ પછી, તેઓ ઈમર્જન્સીના નામે મેસેજ મોકલી પૈસા માટેની માંગણી કરે છે. ફોટોથી લઈને ઈન્ફો સુધી એકસમાન સરખું જ ફેક પ્રોફાઈલમાં હોય છે. ઘણી મહત્વની વાતોનું ધ્યાન રાખી, કોઇપણ માણસ ફ્રોડથી બચી શકે છે.

કેટલીક વાર કસ્ટમર કેરના નામે ફ્રોડ કરવામાં આવે છે.- હેકર તમારી પર્સનલ ડિટેલ લઈ ફેક કસ્ટમર કેર એક્ઝિક્યુટિવ તરીકે ફ્રોડ કરે છે. મીડિયા રિપોર્ટ અનુસાર, ડિજિટલ પેમેન્ટ એપ્લિકેશન જેવી કે, ફોન પે, ગૂગલ પે, પેટીએમ જેવી એપ્લિકેશનના ઈન્ટરનેટ પર ફેક કસ્ટમર કેર નંબર પહેલાથી જ હાજર હોય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *