શું તમે જાણો છો અર્જુન એવોર્ડ શું છે, ન જાણતા હો તો જાણો અહીં સંપૂર્ણ માહિતી.

અર્જુન એવોર્ડ શું છે :- અર્જુન એવોર્ડ રમતગમતના ખેલાડીઓને આપવામાં આવતો એક એવોર્ડ છે, જે ભારત સરકાર દ્વારા રમતગમતના ક્ષેત્રમાં ઉત્કૃષ્ટ પ્રદર્શન માટે આપવામાં આવે છે. આ એવોર્ડની શરૂઆત ૧૯૬૧ માં કરવામાં આવી હતી. શરૂઆતમાં ઇનામની રકમ પાંચ લાખ રૂપિયા, અર્જુનની કાંસ્ય પ્રતિમા અને પ્રશસ્તિપત્ર હતું. પરંતુ છેલ્લા કેટલાક વર્ષોમાં આ એવોર્ડનો અવકાશ વધ્યો છે. તે છેલ્લા ત્રણ વર્ષમાં આંતરરાષ્ટ્રીય સ્તરે સતત સારું પ્રદર્શન કરનારઅને નેતૃત્વ, રમતગમત અને શિસ્ત જેવા ગુણોનું પ્રદર્શન કરનાર ખેલાડીઓને આપવામાં આવે છે. તો ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે આજ સુધી અર્જુન એવોર્ડ કોને મળ્યો છે.

અર્જુનનો એવોર્ડ કયા ક્ષેત્રમાં આપવામાં આવે છે :- અર્જુન એવોર્ડ ભારત સરકારના યુવા બાબતો અને રમતગમત મંત્રાલય દ્વારા અર્જુન એવોર્ડ રાષ્ટ્રીય રમતમાં ઉત્કૃષ્ટ સિદ્ધિ માટે આપવામાં આવે છે. ૧૯૭૬૧ માં સ્થપાયેલ, આ એવોર્ડ અર્જુનની કાંસ્ય પ્રતિમા, એક સ્ક્રોલ અને ૫ લાખ રૂપિયાનું ઇનામનું પુરસ્કાર આપવામાં આવે છે. છેલ્લા કેટલાક વર્ષોમાં આ એવોર્ડનો વ્યાપ વધ્યો છે અને મોટી સંખ્યામાં ખેલૈયાઓને આ એવોર્ડ આપવામાં આવ્યો છે. સ્વદેશી રમતગમત અને શારીરિક રીતે વિકલાંગ કેટેગરી બાદમાં આ એવોર્ડની શ્રેણીમાં ઉમેરવામાં આવી. સરકારે અર્જુન એવોર્ડની યોજનામાં હાલમાં જ ફેરફાર કર્યા છે, જે અંતર્ગત, આ એવોર્ડ માટે પાત્ર બનવા માટે, છેલ્લા ત્રણ વર્ષથી સતત સારું આંતરરાષ્ટ્રીય પ્રદર્શન જ નહીં, પણ નેતૃત્વ, હિંમત અને ભાવનાના ગુણો હોવા પણ જરૂરી છે. ૧૯૬૨ માં, મીના શાહ (બેડમિંટન) આ એવોર્ડ મેળવનારી પ્રથમ મહિલા હતી.

અર્જુન એવોર્ડનો ઇતિહાસ :- રાષ્ટ્રીય રમત પુરસ્કારો માટે રચાયેલી ૧૨ સભ્યોની પસંદગી સમિતિએ ૧૭ ઓગસ્ટ ૨૦૧૯ના રોજ રમતના પુરસ્કારોની જાહેરાત કરી. રાષ્ટ્રીય રમત પુરસ્કાર દર વર્ષે રમતોમા સારું પ્રદર્શન જોઈને અને સમ્માન કરવા માટે આપવામાં આવે છે. જે પસંદગી સમિતિ દ્વારા ભૂતપૂર્વ ઓલિમ્પિક રમતવીરો, અર્જુન એવોર્ડ મેળવનાર ખેલાડીઓ, દ્રોણાચાર્ય એવોર્ડ કોચ, ધ્યાનચંદ એવોર્ડ, રમત-ગમતના પત્રકારો/ નિષ્ણાંતો/ કોમેંન્ટરો અને રમત-ગમતના વહીવટી અધિકારીઓની વિચારણા કરવામાં આવી હતી. આ એવોર્ડ સમિતિની ભલામણોના આધારે અને યોગ્ય ચકાસણી પછી, સરકાર નીચેના ખેલૈયાઓ/ કોચ/સંગઠનોને આપવામાં આવે છે.

૧૯૬૧ માં ૧૯ ખેલાડીઓ, ૧૯૬૨ માં ૯ ખેલાડીઓ અને ત્યારબાદ ત્રણ વર્ષ માટે ૭-૭ ખેલાડીઓને અર્જુન એવોર્ડ એનાયત કરાયો હતો.

૧૯૬૫ ની ભારતીય એવરેસ્ટ વિજેતા ટીમને પણ અર્જુન એવોર્ડથી શણગારવામાં આવી હતી.

૧૯૭૬ સુધી, ૨૨૪ ખેલાડીઓને આ એવોર્ડથી સન્માનિત કરવામાં આવ્યા છે. દર વર્ષે વધુમાં વધુ ૧૫ અર્જુન એવોર્ડ આપવામાં આવે છે, પરંતુ અર્જુન એવોર્ડ ૨૦૧૦માટે કુલ ૧૯ ખેલૈયાઓને આ એવોર્ડ આપવામાં આવ્યો હતો.

અર્જુન એવોર્ડમાં શું અપાય છે :- આ એવોર્ડ એવા સ્પોર્ટસપર્સનને આપવામાં આવે છે કે જેમણે સતત ચાર વર્ષ સુધી ઉત્કૃષ્ટ દેખાવ કર્યો હોય તમામ અર્જુન એવોર્ડ મેળવનારાઓને ₹ ૫,૦૦,૦૦૦ નું રોકડ ઇનામ અને પ્રમાણપત્ર મળે છે.

૨૦૨૦ માં આ ખેલાડીઓને આપવામાં આવ્યો હતો એવોર્ડ :-

 • ઇશાંત શર્મા – ક્રિકેટ
 • દીપ્તિ શર્મા – ક્રિકેટ
 • અતાનુ દાસ – તીરંદાજી
 • શિવ કેશવાન – લૂઝ
 • દુતી ચંદ – એથ્લેટીક્સ
 • સત્વિસાઈરાજ રેન્કીરેડી – બેડમિંટન
 • ચિરાગ શેટ્ટી – બેડમિંટન
 • વિશેષ ભૃગુવંશી – બાસ્કેટબોલ
 • મનીષ કૌશિક – બોક્સિંગ
 • લવલીના – બોક્સિંગ
 • અજય આનંદ સાવંત – હોર્સ રાઇડિંગ
 • સંદેશ જિંગન – ફૂટબોલ
 • અદિતિ અશોક – ગોલ્ફ
 • આકાશદીપ સિંહ – હોકી
 • દીપિકા કુમારી – હોકી
 • દીપક હૂડા – કબડ્ડી
 • કાલે સારિકા – ખો-ખો
 • દત્તુ ભોકનાલ – રોઇંગ
 • મનુ ભાકર – શૂટિંગ
 • સૌરભ ચૌધરી – શૂટિંગ
 • મધુરિકા પાટકર – ટેબલ ટેનિસ
 • દિવિજ શરણ – ટેનિસ
 • દિવ્ય કાકરાન – કુસ્તી
 • રાહુલ અવારે – કુસ્તી
 • સુયશ જાધવ – પૈરા તરવું
 • સંદિપ – પૈરા એથ્લેટિક્સ
 • મનીષ નરવાલ – પૈરા શુટીંગ

જ્યારે ૨૦૨૧ના અર્જુન એવોર્ડના નામ જાહેર કરવાના હજુ બાકી છે. તે માટે નામો મોકલવામાં આવ્યા છે. જેમાં, ક્રિકેટરની વાત કરીએ તો શિખર ધવન,લોકેશ રાહુલ અને જસપ્રીત બુમરાહ જેવા ખેલાડીઓને અર્જુન એવોર્ડ પ્રાપ્ત થશે.

જો આ લેખ પસંદ આવ્યો હોય તો કોમેન્ટ કરી જણાવો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *