શું તમારી નાણાકીય વ્યવહાર મની લોન્ડરિંગમાં તો નથી આવતા ને ? જાણો મની લોન્ડરિંગ કેવી રીતે થાય છે અને મની લોન્ડરિંગ પરના કાયદા શું છે?

મની લોન્ડરિંગ એટલે શું? મની લોન્ડરિંગ કેવી રીતે થાય છે? મની લોન્ડરિંગ પરના કાયદા શું છે? જાણો અહીં

દુનિયામાં બહુ ઓછા લોકો છે જેમણે ગેરકાયદેસર કમાણી કરી નથી, કારણ કે હાલના સમયમાં ખૂબ ઓછી પ્રામાણિકપણે કમાણી કરવામાં આવે છે અને લોકો ગેરકાયદેસર કમાણી કરીને ખૂબ ઉંચાઈઓ સુધી પહોંચે છે, અને સંપત્તિની બાબતે સૌથી મોખરે હોય છે. એટલા માટે ગેરકાયદે કમાણીને કાયદેસર બનાવવા માટે મની લોન્ડરિંગ શબ્દનો ઉપયોગ થાય છે, કારણ કે સરકાર પાસે ગેરકાયદે કમાણીનો કોઈ હિસાબ નથી હોતો અને જેના કારણે ભારતને આર્થિક નુકસાનનું મોટું નુકસાન વેઠવું પડે છે. આ સાથે, કેન્દ્ર સરકારે આને રોકવા માટે ઘણા નિયમો જારી કર્યા છે. તેથી જો તમે પણ મની લોન્ડરિંગ વિશે જાણવા માંગતા હો, તો અહીં તમને મની લોન્ડરિંગ શું છે તેના વિશે જણાવીશું.

મની લોન્ડરિંગ શું છે? ‘મની લોન્ડરિંગ’ શબ્દ સૌપ્રથમ યુનાઇટેડ સ્ટેટમાં ઉદ્ભવ્યો છે કારણ કે અમેરિકામાં માફિયાઓ અન્ય લોકો પાસેથી નાણાંની ઉચાપત કરતા હતા તેમજ ગેરકાયદેસર જુગાર, દાણચોરી વગેરે દ્વારા ઘણી કમાણી કરતા હતા. તે પછી, તેઓ તે પૈસાને સરકાર સામે રજૂ કરે છે. આ પ્રક્રિયા કરવા માટે, અમેરિકન માફિયા તે સ્થળે મની લોન્ડરિંગ શબ્દનો ઉપયોગ કરતા હતા. તેથી, મની લોન્ડરિંગ શબ્દનો ઉપયોગ ગેરકાયદેસર રીતે મેળવેલા કાળા નાણાને દર્શાવવા માટે થાય છે. મની લોન્ડરિંગ એક એવો શબ્દ છે જેનો ઉપયોગ ગેરકાયદેસર રીતે મેળવેલા ભંડોળને છુપાવવા માટે કરવામાં આવે છે. મની લોન્ડરિંગનો ઉપયોગ કરીને ગેરકાયદેસર રીતે કમાયેલા નાણાંનો ઉપયોગ આવી બાબતોમાં થાય છે જેની તપાસ મુખ્ય એજન્સીઓ પણ કરી શકતી નથી, તેથી પૈસાની લોન્ડરિંગ કરનાર વ્યક્તિને “લોન્ડરર” કહેવામાં આવે છે.

મની લોન્ડરિંગ કેવી રીતે થાય છે? મની લોન્ડરિંગના સિદ્ધાંત નાણાંના સ્રોતને છતી કર્યા વગર નાણાંકીય વ્યવસ્થામાં રોકડ મેળવવામાં આવે છે. કોઈ વ્યક્તિ પાસે ગેરકાયદે સોદામાંથી રોકડ છે, વ્યક્તિ રોકડ સાથે ચૂકવણી કરવાનો પ્રયાસ કરે છે જેથી રોકડ નાણાકીય સિસ્ટમમાં પ્રવેશ કરે તે નિર્ધારિત કર્યા વિના તે ક્યાંથી આવે છે

મની લોન્ડરિંગની પ્રક્રિયા ત્રણ-તબક્કામાં સામાન્ય રીતે કેવી રીતે મની લોન્ડર થાય છે પ્રથમ તબક્કામાં (પ્લેસમેન્ટ), “ગંદા” નાણા નાણાકીય સિસ્ટમમાં રજૂ કરવામાં આવે છે, સામાન્ય રીતે નાની ડિપોઝિટમાં.

બીજા તબક્કામાં (લેયરિંગ), પૈસા વિતરણ અથવા વિખેરાયેલા છે. અને ત્રીજા તબક્કામાં (સંકલન) માં, નાણાંને અર્થતંત્રમાં ફરીથી રજૂ કરવામાં આવે છે અને તેનો ઉપયોગ મોટા-ટિકિટ વસ્તુઓ જેમ કે ઘરો અથવા વ્યવસાયો ખરીદવા માટે થાય છે.

મની લોકસિલીંગ ગુનો કેમ છે? મની લોન્ડરિંગ અનેક કારણો માટે ફોજદારી પ્રવૃત્તિ છે.

આ આઇઆરએસ એ એક સંઘીય એજન્સી છે, જે આ મેળવેલ લાભો પર નજર રાખે છે, મુખ્યત્વે કારણ કે આ આવક કરપાત્ર નથી. ગેરકાયદે લાભ પણ કરપાત્ર છે.

મની લોન્ડરિંગ પરના કાયદા શું છે? ૧૯૮૬ માં, કોંગ્રેસે મની લોન્ડરિંગ નિયંત્રણ અધિનિયમ પસાર કર્યો હતો, જે ચોક્કસ ફેડરલ અપરાધને મની લોન્ડરિંગ બનાવે છે. તે નાણાકીય વ્યવહારો (ખૂબ જ સ્પષ્ટ રીતે વ્યાખ્યાયિત) સાથેના ચોક્કસ ગુનાહિત કૃત્યો પર પ્રતિબંધ મૂકે છે, જે ભંડોળમાંથી ક્યાંથી આવે છે, કોણ ભંડોળ ધરાવે છે, અથવા તેમને કોણ નિયંત્રિત કરે છે તે છુપાવવા પ્રયાસ કરે છે. આ કાયદો કોઈ લઘુત્તમ વ્યવહાર રકમ સાથે ઉલ્લંઘનની કાર્યવાહી કરી શકે છે.

તાજેતરના કાયદાઓ બેંક ગ્રાહકોની ઓળખ માટે વધુ કડક નિયમો અને જરૂરિયાતો સાથે મુખ્યત્વે બેન્કોમાં ઘડવામાં આવ્યા છે.

તેથી,જો આ માહિતી પસંદ આવી હોય તો કોમેન્ટ અને શેર કરી તમારા મિત્રોને શેર કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *