તમારી પાસેની સંપત્તિ બેનામી મિલકતમાં આવે છે ? એક ક્લિક થી જાણો બેનામી મિલકત અંગે કાયદો શું કહે છે?

બેનામી મિલકત શું છે? સજાની જોગવાઈ કેટલી છે? તેમજ આ વિશે કાયદો શું કહે છે?જાણો અહીં

બેનામી સંપત્તિ કોને કહેવાય – તે એક મિલકત છે જે બીજાના નામે લેવામાં આવે છે પરંતુ કિંમત અન્ય વ્યક્તિ દ્વારા ચૂકવવામાં આવે છે. અથવા કોઈ વ્યક્તિ તેમના નામનો ઉપયોગ કોઈ અન્ય વ્યક્તિ મકાન,જમીન અથવા અન્ય કોઈ સંપત્તિ ખરીદવા માટે કરે છે. આ સિવાય અન્ય નામો દ્વારા બેંક ખાતામાં ફિક્સ્ડ ડિપોઝિટ કરવી પણ બેનામી મિલકત ગણાય છે.

નામ વગરની વ્યક્તિ કોને કહેવાય – જે વ્યક્તિના નામે આવી મિલકત ખરીદવામાં આવેલી હોય તેને ‘બેનમદાર’ કહેવામાં આવે છે. બેનામી મિલકત જંગમ અથવા સ્થાવર મિલકત અથવા નાણાકીય દસ્તાવેજોના રૂપમાં હોઈ શકે છે. કેટલાક લોકો પોતાનું કાળું નાણું આવી સંપત્તિમાં રોકે છે જે તેમના પોતાના નામે નથી પરંતુ બીજાના નામે છે. આવા લોકો તેમની પત્ની, બાળકો, મિત્રો, નોકર અથવા અન્ય કોઈ પરિચિતના નામે મિલકત ખરીદે છે.

સરળ ભાષામાં કહીએ તો, બેનામી મિલકત ખરીદનાર વ્યક્તિ મિલકત પોતાના નામે રાખતો નથી પરંતુ મિલકતની માલિકી જાળવી રાખે છે.

બેનામી સંપત્તિનો વિકાસ કેમ થયો? – વાસ્તવમાં કેટલાક લોકો લાંચ અથવા અન્ય માધ્યમથી કાળું નાણું એકત્રિત કરે છે પરંતુ તેમને એ વાતનો ડર રહે છે કે જો તેઓ તેમના નામે કોઈ મિલકત ખરીદે તો આવકવેરા વિભાગના લોકો તેમને પૂછી શકે છે કે તેમની પાસે આટલા પૈસા ક્યાંથી આવ્યા. તેથી લોકો ટેક્સ ટાળવા માટે બેનામી સંપત્તિઓ ખરીદે છે. કાળા નાણાનો ઉપયોગ તમામ બેનામી ગુણધર્મોમાં થાય છે.

કોને બેનામી સંપત્તિ ગણવામાં આવશે નહીં- જો કોઈએ ભાઈ, બહેન અથવા અન્ય સંબંધીઓ, પત્ની અથવા બાળકોના નામે મિલકત ખરીદી હોય અને તેના માટે ચૂકવણી આવકના જાણીતા સ્ત્રોતોમાંથી કરવામાં આવી હોય એટલે કે આવકવેરા રિટર્નમાં ઉલ્લેખિત હોય, તો તેને બેનામી સંપત્તિ તરીકે ગણવામાં આવશે નહીં. આ સાથે સમાન મિલકતમાં શેર માલિકી, જેના માટે જાહેર કરેલ ચુકવણી આવકમાંથી કરવામાં આવી છે, તે પણ બેનામી મિલકત તરીકે ગણવામાં આવશે નહીં. તે મિલકતના તમામ દસ્તાવેજોની માંગણી કરી શકે છે જે ૯૦ દિવસમાં માલિકને બતાવવી પડશે.

બેનામી સંપત્તિ કાયદો શું છે- ભારતમાં વધતા કાળા નાણાની સમસ્યામાંથી છુટકારો મેળવવા માટે, સરકારે નવેમ્બર ૨૦૧૬ માં નોટબંધી લાગુ કરી હતી; આ દિશામાં સરકારે બેનામી પ્રોપર્ટી એક્ટ, ૧૯૮૮ માં ફેરફાર કર્યા છે અને તેમાં ૨૦૧૬ માં સુધારો કરવામાં આવ્યો અને સુધારેલો કાયદો ૦૧ નવેમ્બર, ૨૦૧૬ થી અમલમાં આવ્યો હતો. સુધારેલ બિલ બેનામી મિલકતોને જપ્ત અને સીલ કરવાની સત્તા આપે છે. સંસદે ઓગસ્ટ ૨૦૧૬ માં બેનામી ટ્રાન્ઝેક્શન પ્રોહિબિશન એક્ટ પસાર કર્યો; અમલમાં આવ્યા પછી, હાલના બેનામી વ્યવહારો (પ્રતિબંધ) અધિનિયમ,૧૯૮૮ નું નામ બદલીને બેનામી સંપત્તિ વ્યવહાર અધિનિયમ,૧૯૮૮ કરવામાં આવ્યું છે.

નવો કાયદો શું કહે છે- બેનામી પ્રોપર્ટી એમેન્ડમેન્ટ એક્ટની વ્યાખ્યા બદલવામાં આવી છે, જેમાં બેનામી વ્યવહારો કરતા લોકો પર અપીલીય ટ્રિબ્યુનલ અને સંબંધિત સંસ્થા વતી દંડ લગાવવાની જોગવાઈ કરવામાં આવી છે. જો સંપત્તિના માલિકને ખબર ન હોય તો સંપત્તિ નો વાસ્તવિક મલિક કોણ છે તો પછી આવી મિલકત પણ બેનામી મિલકત તરીકે ગણવામાં આવશે.

સજાની જોગવાઈ કેટલી છે – આ નવા કાયદા હેઠળ, બેનામી વ્યવહાર માટે ૩ થી ૭ વર્ષની કેદ અને તે મિલકતની બજાર કિંમત પર ૨૫% દંડની જોગવાઈ છે. જો કોઈ બેનામી મિલકત વિશે ખોટી માહિતી આપે તો મિલકતની બજાર કિંમતના ૧૦% સુધીનો દંડ અને ૬ મહિનાથી ૫ વર્ષની જેલની સજા રાખવામાં આવી છે. આ સિવાય, જો કોઈ સાબિત ન કરી શકે કે આ મિલકત તેની છે, તો તે મિલકત પણ સરકાર દ્વારા જપ્ત કરી શકાય છે.

આશા છે કે આ માહિતી પસંદ આવી હશે તો કોમેન્ટ અને શેર કરી અન્ય લોકો ને પણ જણાવો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *