શું ભારતના રાષ્ટ્રપતિ આવકવેરો ચૂકવે છે? તેમજ પગાર કેટલો છે? જાણો આ વિશે અહીં.

શું ભારતના રાષ્ટ્રપતિ (રામનાથ કોવિંદ) આવકવેરો ચૂકવે છે? તેમજ પગાર કેટલો છે? જાણો આ વિશે અહીં.

ભારતના રાષ્ટ્રપતિ રામનાથ કોવિંદે એક જાહેર કાર્યક્રમમાં જણાવ્યું હતું કે તેઓ તેમના ૫ લાખના પગારમાંથી દર મહિને ૨.૭૫ લાખ રૂપિયા ટેક્સ તરીકે ચૂકવે છે. ઘણા લોકોને આ નિવેદન પર શંકા હતી. અમે તમને આ વિશે વિગતવાર જણાવીશું.

ઘણા નિષ્ણાતોના મતે રાષ્ટ્રપતિનું જીવન કરમુક્ત હોય છે. તેમના પગાર પર કોઈ ટેક્સ નથી.

રાષ્ટ્રપતિનો પગાર –

રાષ્ટ્રપતિનો પગાર ભારતના કોન્સોલિડેટેડ ફંડમાંથી લેવામાં આવે છે. તે પ્રેસિડેન્ટ ઇમોલ્યુમેન્ટ પેન્શન એક્ટ ૧૯૫૧ હેઠળ આવે છે. આ અધિનિયમ હેઠળ રાષ્ટ્રપતિના પગાર,અને નિવૃત્તિ પછીના લાભો માટે જોગવાઈઓ નક્કી કરવામાં આવી છે.

૨૧૦૭ માં, ભારતના રાષ્ટ્રપતિનો પગાર ૧.૫ LPA થી વધારીને ૫ LPA કરવામાં આવ્યો.

રાષ્ટ્રપતિનો પગાર પહેલા કેટલો હતો?

૧૯૫૧ – ૧૦,૦૦૦ + ૧૫૦૦૦ રૂપિયા ભથ્થું
૧૯૮૫ – રૂપિયા ૧૫૦૦૦ + ૩૦,૦૦૦ ભથ્થું
૧૯૮૯ – ૨૦,૦૦૦ + ૧૦,૦૦૦ ભથ્થું
૧૯૯૮ – રૂ .૫૦,૦૦૦ + ભથ્થું
૨૦૦૮ – રૂ. ૧,૫૦,૦૦૦ + ભથ્થું
૨૦૧૭ – ૫,૦૦,૦૦૦ + ભથ્થું

૨૦૧૭ માં નક્કી કરવામાં આવ્યું હતું કે રાષ્ટ્રપતિનું પેન્શન ૩ LPA નહીં, પરંતુ તેમના પગારના ૫૦ % પ્રતિ માસ હશે.

ભારતના રાષ્ટ્રપતિ પગાર સિવાયના ભથ્થાઓ મેળવે છે, જેમાં નિ:શુલ્ક રહેઠાણ અને જીવન માટે મફત તબીબી સારવાર સુવિધાઓ શામેલ છે.

રાષ્ટ્રપતિની નિવૃત્તિ પછીની સુવિધાઓ – ભારતના ભૂતપૂર્વ રાષ્ટ્રપતિ સજ્જ આવાસ, ટેલિફોન વિધાઓ, એક કાર, તબીબી સારવાર, મુસાફરીની સુવિધાઓ, વ્યક્તિગત સ્ટાફ અને વાર્ષિક રૂ. ૧,૦૦,૦૦૦ સુધીના અન્ય ખર્ચ માટે હકદાર છે.

રાષ્ટ્રપતિના જીવનસાથી, જે મૃત્યુ પામ્યા છે, પણ નિવૃત્ત રાષ્ટ્રપતિના પેન્શનના ૫૦% ના દરે કૌટુંબિક પેન્શન માટે હકદાર છે. તેઓ સજ્જ આવાસ, ફોન સુવિધા, કાર, તબીબી સારવાર, મુસાફરીની સુવિધા, સચિવાલય સ્ટાફ અને વાર્ષિક ૨૦,૦૦૦ સુધીના ઓફિસ ખર્ચ પણ મેળવી શકે છે.

રાષ્ટ્રપતિની કર જવાબદારી –

આવકવેરા અધિનિયમ ૧૯૯૫ હેઠળ: કલમ ૧૪ (આવકનાં વડાઓ) અને કલમ ૧૦ (કુલ આવકમાં સમાવેલ નથી) મુજબ, જે આવક કાયદા હેઠળ આવકવેરામાંથી મુક્તિ તરીકે ઉલ્લેખિત નથી તે કરપાત્ર ગણવામાં આવે છે.

ન તો આવકવેરા અધિનિયમ કે ન તો રાષ્ટ્રપતિ (ઇમ્યુલમેન્ટ્સ અને પેન્શન) અધિનિયમ ભારતના રાષ્ટ્રપતિના પગારમાંથી કરવેરામાંથી મુક્તિનો ઉલ્લેખ કરે છે. આ પ્રકારે આ સાબિત થાય છે કે રાષ્ટ્રપતિ પોતાની આવક પર ટેક્સ ચૂકવે છે.

ભારતના રાષ્ટ્રપતિ દ્વારા ચૂકવવાના કર અથવા કરની રકમ વિશે જાણીએ-

તેની ગણતરી કરવા માટે પહેલા નીચેની માહિતીની જરૂર છે:

  • શું રાષ્ટ્રપતિ વરિષ્ઠ નાગરિક છે (મોટાભાગના કિસ્સાઓમાં તે છે)
  • શું રાષ્ટ્રપતિને પગાર અથવા અન્ય સ્ત્રોત દ્વારા આવક પ્રાપ્ત થઈ છે.
  • શું તેઓ કર જવાબદારીઓ બચાવવા માટે રોકાણ કરે છે?

ત્યારબાદ ભારતના ટેક્સ ધોરણો અનુસાર ટેક્સની ગણતરી કરવામાં આવે છે. ટેક્સ સ્લેબ અનુસાર, ભારતના રાષ્ટ્રપતિએ દર વર્ષે આશરે ૧૮.૪૪ લાખ ટેક્સ ચૂકવવા પડે છે.

૫ LPA ની આવક માટે ચાલુ નાણાકીય વર્ષ માટે કરની ગણતરી અંદાજે વાર્ષિક ૧૭.૬૦ લાખ છે. આ ગણતરી મુજબ, રાષ્ટ્રપતિએ રાહત કર દરોની પદ્ધતિ પસંદ કરી છે. તે પાત્ર રોકાણો અને કર રાહતોને કારણે કર કપાતનો પણ વિચાર કરતું નથી.

તાજેતરના કોવિડ -૧૯ લોકડાઉન દરમિયાન રાષ્ટ્રપતિએ તેમના પગારનો ૩૦% હિસ્સો લીધો ન હતો. આનો અર્થ એ છે કે તેના પગારમાં ૩૦% નો ઘટાડો કરવામાં આવ્યો હતો અને તેને INR ૧.૫ LPA ઓછો મળી રહ્યો છે. આ તેમના પર કરનો બોજો ઘટાડે છે કારણ કે કરપાત્ર આવક ઓછી થાય છે.

કર ઘટાડવાનો બીજો રસ્તો એ છે કે જો રાષ્ટ્રપતિ સ્વેચ્છાએ કરવેરા મુક્તિ અધિનિયમ ૧૯૬૧ હેઠળ પોતાનો પગાર સોંપવાનું પસંદ કરે છે. આ મુક્તિ માત્ર રાષ્ટ્રપતિ માટે જ નથી, પરંતુ કોઈપણ પુરુષ/સ્ત્રી માટે છે જે પોતાનો પગાર જે ભારતના કોન્સોલિડેટેડ ફંડમાંથી પ્રાપ્ત થાય છે તેને સોંપવા માંગે છે.

તેથી,જો તમને આ લેખ પસંદ આવ્યો હોય તો કોમેન્ટ અને શેર કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *