લેબોરેટરી રિપોર્ટમાં શું આવ્યું તે તમને ખબર પડે છે, ના પડતી હોય તો આ જાણી લો પછી બધા રિપોર્ટ સમજાઈ જશે.

લેબોરેટરી રિપોર્ટમાં શું આવ્યું તે તમને ખબર પડે છે, ના પડતી હોય તો આ જાણી લો, પછી બધા રિપોર્ટ સમજાઈ જશે,જાણો અહીં.

જ્યારે આપણી તબિયત લથડતી જાય છે, ત્યારે ડોક્ટર કેટલાક પરીક્ષણો પૂછે છે, પરંતુ પરીક્ષણ રિપોર્ટમાં લખેલી ભાષા આપણા માટે વાંચવી મુશ્કેલ છે અને રીપોર્ટના પરિણામો સારા છે કે ખરાબ, તે એક જ સમયે નક્કી કરવું મુશ્કેલ બને છે. તબીબી સ્તરે વાત કરતા, ફક્ત ડોક્ટર જ તમને લેબોરેટરી રીપોર્ટનું યોગ્ય પરિણામ કહી શકે છે, પરંતુ તમારે તબીબી રિપોર્ટથી સંબંધિત સામાન્ય બાબતો જાણવી જોઈએ.

ચાલો જાણીએ આ લેખમાં ઘણાં તબીબી રિપોર્ટ જે મોટાભાગના લોકો કરવામાં આવે છે અને સમજી જાય છે કે તમારો પરીક્ષણ રિપોર્ટ સામાન્ય છે કે કેમ તે તમે કેવી રીતે શોધી શકો છો. આ લેખમાં, આપણે સુગર,કોમન ગ્લુકોઝ ટેસ્ટ, સીબીસી ટેસ્ટ, લિપિડ પ્રોફાઇલ વગેરે વિશે વાત કરીશું.

બ્લડ સુગર ટેસ્ટ – બ્લડ સુગર ટેસ્ટ એ એક ખૂબ જ સામાન્ય પરીક્ષણ છે જે મોટાભાગના લોકો કરી લે છે પરંતુ તેઓ તેના પરિણામો સમજી શકતા નથી. બ્લડ સુગર ટેસ્ટ તમારા લોહીમાં હાજર ગ્લુકોઝ તપાસે છે.

બ્લડ સુગર પરીક્ષણ ખાલી પેટ પર કરવામાં આવે છે, તમારે પરીક્ષણના આઠ કલાક પહેલાં કંઇ ખાધા-પીધા વગર પરીક્ષણ કરાવવું પડે છે. જો તમારા ગ્લુકોઝનું સ્તર લાંબા સમય સુધી હોય, તો તે તમારા અવયવોને નુકસાન પહોંચાડી શકે છે.

ગ્લુકોઝનું સ્તર વધવાથી હૃદય રોગ, કિડની રોગ, આંખના રોગોનું જોખમ વધી શકે છે. જો તમારા શરીરમાં ગ્લુકોઝનું સ્તર ૮૦ થી ૧૦૦ ની વચ્ચે હોય તો તે સામાન્ય છે, જો બ્લડ સુગર લેવલ ૧૨૬ થી ઉપર હોય તો તેનો અર્થ એ કે તમને સુગર રોગ થઈ શકે છે.

જો તમારું ખાંડનું સ્તર ૧૦૦ થી ૧૨૫ ની વચ્ચે હોય, તો પણ તમને ડાયાબિટીઝનું જોખમ હોઈ શકે છે. વધુ પડતા ઇન્સ્યુલિન અથવા અંગની નિષ્ફળતા લેવાથી ગ્લુકોઝનું સ્તર ડિસિલિટર દીઠ ૭૦ મિલિગ્રામથી નીચે આવી શકે છે.

સીબીસી રીપોર્ટ – જો ડક્ટર તમને સીબીસી એટલે કે સંપૂર્ણ રક્ત ગણતરી કરાવવા માટે કહેશે, તો સીબીસી પરીક્ષણ કર્યા પછી તમને રિપોર્ટ મળશે. જો તમને પરીક્ષણ અહેવાલના પરિણામો સમજવામાં મુશ્કેલી આવી રહી છે, તો ચાલો જાણીએ.

સીબીસી રિપોર્ટમાંથી, એવું જોવા મળે છે કે લાલ રક્તકણો, શ્વેત રક્તકણો અથવા પ્લેટલેટની માત્રા તમારા લોહીમાં છે. હિમોગ્લોબિન લાલ રક્તકણોમાં હોય છે, જે તમારા શરીરને ઓક્સિજન આપે છે, જ્યારે શ્વેત રક્તકણો તમારા રોગપ્રતિકારક શક્તિનો ભાગ છે અને ડબ્લ્યુબીસી તમારા શરીરમાં હાજર ફૂગ વાયરસ, મારવા માટે કામ કરે છે. જો તમારી સીબીસી રિપોર્ટમાં હિમોગ્લોબિન ઓછું છે, તો મૂલ્ય ૮ કરતા ઓછું હશે.

લો હિમોગ્લોબિન એનિમિયાના સંકેત હોઈ શકે છે અને જો આરબીસીની માત્રા વધારે હોય તો તમને અસ્થિ મજ્જાની બીમારી થઈ શકે છે. પુરુષોમાં સામાન્ય હિમોગ્લોબિન ૧૩.૫ થી ૧૭.૫ મિલિગ્રામ પ્રતિ ડીસીલીટર છે અને સ્ત્રીઓમાં સામાન્ય હિમોગ્લોબિન ૧૨.૦ થી ૧૫.૫ સુધીની હોય છે.

લિપિડ પ્રોફાઇલ પરીક્ષણ/લિપિડ પ્રોફાઇલ રિપોર્ટને કેવી રીતે સમજવું? – બીજી સામાન્ય પરીક્ષણ એ કોલેસ્ટરોલ પેનલ છે, જેને આપણે લિપિડ પેનલ અથવા પ્રોફાઇલ પણ કહીએ છીએ. હૃદયરોગનો હુમલો, સ્ટ્રોક અથવા અન્ય હૃદયરોગ જેવા હૃદય રોગની શંકા હોય તેવા દર્દીઓ, તેમને ડોક્ટર તેમને લિપિડ પ્રોફાઇલ કરાવવા માટે કહી શકે છે. કુલ રક્ત કોલેસ્ટરોલની તપાસ લિપિડ પ્રોફાઇલમાં કરવામાં આવે છે, જેમાં લિપોપ્રોટીન, એચડીએલ કોલેસ્ટરોલ, એલડીએલ કોલેસ્ટરોલ વગેરેનો સમાવેશ થાય છે. તમારું કોલેસ્ટ્રોલ ૨૦૦ ડિસિલિટર અથવા તેનાથી નીચેનું હોવું જોઈએ.

જો ૨૪૦ અથવા તેથી વધુ છે, તો તમારું કોલેસ્ટરોલ થોડું વધારે છે. લિપિડ પ્રોફાઇલમાં ૧૦૦ મિલિગ્રામ/ડીએલથી નીચે એલડીએલ સ્તર અને ૬૦ એમજી/ડીએલથી ઉપરના એચડીએલ સ્તર હોવા જોઈએ. જો તમારા રિપોર્ટમાં તમારું કોલેસ્ટરોલનું સ્તર ઊંચું છે, તો ડક્ટર તમને દવાઓ આપી શકે છે અથવા દવાઓ બદલી શકે છે.

સી.એમ.પી. રિપોર્ટ – તમારા સ્નાયુઓ, ચેતા અને હોર્મોન્સ માટે સીએમપીનું યોગ્ય સ્તર આવશ્યક છે. સીએમપીની સાચી શ્રેણી ૭૦ થી ૯૯ મિલિગ્રામ/ ડીએલ છે. રિપોર્ટ કરાવવા માટે, તમારે એ પણ ધ્યાનમાં રાખવું જોઈએ કે જ્યાંથી તમે લેબોરેટરી કરી રહ્યા છો તે સ્થાન પ્રતિષ્ઠિત લેબ છે, નહીં તો પરીક્ષણનાં પરિણામો ખોટા હોઈ શકે છે.

સીએમપી પરીક્ષણ તમારા લોહીમાં હાજર ઘણા તત્વોની તપાસ કરે છે જેમ કે ઇલેક્ટ્રોલાઇટ્સ, પ્રોટીન, યકૃત ઉત્સેચકો, ગ્લુકોઝ વગેરેનું સ્તર. સીએમપી પરીક્ષણ એ પણ બતાવે છે કે તમારી કિડની અને યકૃત સ્વસ્થ છે કે નહીં. કેટલીકવાર સીબીસી પરીક્ષણની સાથે સીએમપી પરીક્ષણ પણ કરવામાં આવે છે.

સીએમપી પરીક્ષણમાં સોડિયમનું સ્તર પણ દેખાય છે, જે સામાન્ય રેન્જમાં ૧૩૬ અને ૧૪૪ વચ્ચે હોવું જોઈએ. જો સોડિયમનું પ્રમાણ વધારે હોય તો, હાઈ બ્લડ પ્રેશર, રક્તવાહિની રોગનું જોખમ વધશે.

જો તમારું શરીર વધારે થાઇરોઇડ હોર્મોન બનાવે છે તો તેને હાઇપરથાઇરોઇડ કહેવામાં આવે છે અને જો તમારું શરીર ઓછું થાઇરોઇડ હોર્મોન બનાવે છે તો તેને હાઇપોથાઇરડ કહેવામાં આવે છે. રક્તમાં થાઇરોઇડ હોર્મોન માટે ટીએસએચ પરીક્ષણ તપાસે છે. આ પરીક્ષણ દ્વારા, અમે શોધી કાએ છીએ કે થાઇરોઇડ ગ્રંથિ યોગ્ય રીતે કાર્ય કરે છે કે નહીં. જો થાઇરોઇડ સામાન્ય છે, તો રિપોર્ટમાં પરીક્ષણ શ્રેણી ૦.૪ થી ૪.૦ એમઆઈયુ/એલની વચ્ચે રહેશે.

આ લેખમાં આપેલી માહિતી તમારા માટે તબીબી લેબોરેટરી રિપોર્ટને સમજવામાં સરળ બનાવશે, પરંતુ ફક્ત તમારા ડોક્ટર અથવા તબીબી નિષ્ણાત જ તમને કહી શકે છે કે શું તમારા પરીક્ષણ રીપોર્ટના પરિણામો તમારા સ્વાસ્થ્ય માટે સારા સંકેતો આવ્યા છે કે નહીં.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *