આ પાંચ સરકારી એપ તમારા મોબાઈલમાં હોવી જોઈએ,જાણો આ એપ વિશે વિગતવાર માહિતી.

આ પાંચ સરકારી એપ જે તમારા મોબાઈલમાં હોવી જોઈએ,જે તમારા ડોક્યુમેન્ટ સાચવવા મદદ પણ કરે છે, જાણો આ વિશે વિગતવાર માહિતી.

ગૂગલ પ્લે સ્ટોર અને એપલ એપ સ્ટોર પર ઘણી બધી મોબાઇલ ઉપયોગી અને જરૂરી એપ્લિકેશનો છે, પરંતુ આ એપ્લિકેશન્સની વિશ્વસનીયતા વિશે હંમેશાં શંકા રહે છે. ભારત સરકાર પાસે પણ ઘણી સત્તાવાર એપ્લિકેશનો છે જે તમારા માટે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ અને ખૂબ ઉપયોગી છે. આજે અમે તમને તે સરકારી મોબાઇલ એપ્સ વિશે જણાવીશું, જે તમારા માટે ખૂબ ઉપયોગી છે. તો ચાલો જાણીએ આ મોબાઇલ એપ્લિકેશનો વિશે.

૧. DigiLocker (ડિજી લોકર) – ડિજિલોકર એપ્લિકેશન ગૂગલ પ્લે સ્ટોર અને એપલ એપ સ્ટોર બંને પર ઉપલબ્ધ છે. આ એપ્લિકેશનની સાઈજ ૭.૩ એમબી છે. લોકો આ એપ્લિકેશનમાં ડ્રાઇવિંગ લાઇસન્સ અને આધારકાર્ડ જેવા જરૂરી દસ્તાવેજો ડિજિટલ ફોર્મેટમાં રાખી શકે છે. આમાં, તમે તમારા કોલેજનું પ્રમાણપત્ર પણ રાખી શકો છો. આ સાથે, લોકોએ દસ્તાવેજોની ઓરિજીનલ નકલો હંમેશા તેમની પાસે રાખવાની જરૂર રહેશે નહીં.

૨. My Gov (માય ગવર્નમેન્ટ) – સરકારની આ એપ ખૂબ જ ખાસ છે, કારણ કે લોકો આ એપ દ્વારા સરકારી વિભાગો અને મંત્રાલયોને સૂચનો આપી શકશે. આ એપ્લિકેશન ગૂગલ પ્લે અને એપ સ્ટોર બંને પર ઉપલબ્ધ છે. જો તમારી પાસે કોઈ યોજના વિશે કોઈ સૂચન અથવા વિચાર છે તો તમે તે સરકારને આપી શકો છો.

૩. M Aadhaar(એમ આધાર) – યુઆઇડીએઆઇ(UIDAI)ની એમ-આધાર એપ્લિકેશન લોકો માટે ખૂબ ઉપયોગી છે, કારણ કે લોકોને તેમાં ઘણી સુવિધાઓ મળશે. લોકો આ એપમાં ડિજિટલ ફોર્મેટમાં આધારકાર્ડ સાચવી શકે છે. ઉપરાંત, લોકો તેમની બાયોમેટ્રિક માહિતીને સુરક્ષિત રાખવામાં સક્ષમ હશે. તે જ સમયે, આ એપ્લિકેશનની સાઈઝ ૪૫ એમબી છે. જો જરૂર પડે તો તમે આ એપ દ્વારા આધારકાર્ડ પણ બતાવી શકો છો.

૪. Himaat Plus (હિંમત પ્લસ) – મહિલાઓના સંરક્ષણ માટે સરકારે ખાસ આ એપ રજૂ કરી છે. આ એપ્લિકેશનનો ઉપયોગ કરવા માટે, ઉપયોગકર્તાઓએ પહેલા દિલ્હી પોલીસની સત્તાવાર સાઇટની મુલાકાત લઈને પોતાનું રજિસ્ટ્રેશન કરાવવું જરૂરી છે. તેનો ફાયદો એ છે કે જો વપરાશકર્તા આ એપ્લિકેશન દ્વારા મુશ્કેલ પરિસ્થિતિમાં ચેતવણી મોકલે છે, તો આ માહિતી સીધા દિલ્હી પોલીસના કંટ્રોલ રૂમમાં પહોંચે છે. એટલું જ નહીં, દિલ્હી પોલીસને પણ આ ચેતવણીમાં યુઝરના લોકેશન અને ઓડિઓ જેવી માહિતી મળે છે.

૫. UMANG(ઉમંગ) – વપરાશકર્તાઓ આ એપ્લિકેશન દ્વારા તમામ સરકારી સેવાઓનો લાભ મેળવી શકે છે. ઉપયોગકર્તાઓને આ એપ્લિકેશનમાં રોજગાર પ્રોવિડન્ટ ફંડ (ઇપીએફ), પાન, આધાર, ડિજિલોકર, ગેસ બુકિંગ, મોબાઇલ બિલ ચુકવણી અને વીજળી બિલ ચુકવણી જેવી બધી જ માહિતી મળશે. તમને જણાવી દઈએ કે ઇલેક્ટ્રોનિક્સ અને માહિતી ટેકનોલોજી મંત્રાલય અને રાષ્ટ્રીય ઇ-ગવર્નન્સ વિભાગ દ્વારા મળીને આ એપ્લિકેશન તૈયાર કરી છે.

તેથી,જો આ માહિતી પસંદ આવી હોય તો કોમેન્ટ અને શેર કરી તમારા મિત્રોને પણ જણાવો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *