શું તમે જાણો છો, આપણા ભારત દેશમાં મોબાઈલ નંબર ૧૦ અંકોનો કેમ રાખવામાં આવે છે, ચાલો જણાવી દઈએ આપને.

આપણા ભારત દેશમાં મોબાઈલ નંબર ૧૦ અંકોનો કેમ રાખવામાં આવે છે, ચાલો તો ન જાણતા હો તો જણાવી દઈએ આપને.

હાલ, વિશ્વના મોટાભાગના દેશોમાં મોબાઇલ નંબર ૧૦ થી ૧૧ અંકોના જ છે. જોકે, ટેકનિકલ કારણોસર યુકે અને ચીનમાં મોબાઈલ નંબર હવે ૧૧ અંક થઈ ગયા છે. ભારતમાં માત્ર ૧૦ અંકના મોબાઈલ નંબર છે. જો કે, વર્ષ ૨૦૦૩ સુધી ભારતમાં ૯ અંકના મોબાઈલ નંબર હતા, પરંતુ બાદમાં તેમાં ફેરફાર કરવામાં આવ્યો.

આપણને ૧૦ અંકનો કોઈ નંબર યાદ હોય કે ન હોય, પરંતુ દરેકને આપણો ૧૦ અંકનો ફોન નંબર યાદ હોય છે. આપણે ૫ સેકન્ડથી ઓછા સમયમાં વ્યક્તિ સાથે આપણો ફોન નંબર શેર કરીએ છીએ. તે આપણા મગજમાં એવી રીતે ફીડ કરે છે કે આપણે તેને ક્યારેય ભૂલીએ છીએ. પરંતુ શું તમે ક્યારેય એ જાણવાનો પ્રયાસ કર્યો છે કે ભારતમાં મોબાઈલ નંબર માત્ર ૧૦ અંકનો જ કેમ હોય છે?
ભારતમાં લોકોને વારંવાર આ પ્રશ્ન થાય છે કે મોબાઈલ નંબર માત્ર ૧૦ અંકનો જ કેમ છે? આ પાછળનું ચોક્કસ કારણ શું છે? તો ચાલો આજે આપણે જાણીએ તેની પાછળનું સાચું કારણ.

૧૦ આંકડા હોવાના કારણો – ખરેખર, સરકારની ‘નેશનલ નંબરિંગ સ્કીમ’ એટલે કે NNP ભારતમાં ૧૦ અંકોના મોબાઈલ નંબર પાછળ છે. જો મોબાઈલ નંબર માત્ર ૧ અંકનો હોય, તો ૦ થી ૯ સુધીના માત્ર ૧૦ અલગ-અલગ નંબર બનાવી શકાય. આવી સ્થિતિમાં, આ ૧૦ નંબરનો ઉપયોગ ફક્ત ૧૦ લોકો જ કરી શકશે. જો મોબાઇલ નંબર ૨ અંકોનો હોત, તો ૦ થી ૯૯ સુધીના ફક્ત ૧૦૦ નંબરો બનાવવામાં આવશે, જેનો ઉપયોગ ફક્ત ૧૦૦ લોકો જ કરી શકશે.

વસ્તી એ મુખ્ય કારણ છે – ભારતમાં ૧૦ અંકનો મોબાઈલ નંબર બનાવવા પાછળનું સૌથી મોટું કારણ દેશની ૧૩૫ કરોડની વસ્તી છે. જો ભારતમાં ૯ અંકનો મોબાઈલ નંબર હશે તો ભવિષ્યમાં લોકોને વધુ મોબાઈલ નંબર આપી શકાશે નહીં. પરંતુ ૧૦ અંકોના મોબાઈલ નંબર બનાવીને ગણતરી પ્રમાણે ૧૦૦૦ કરોડ અલગ-અલગ નંબર બનાવી શકાય છે. આવી સ્થિતિમાં ૧૩૦ કરોડની વસ્તીમાં મોબાઈલ નંબર સરળતાથી વહેંચી શકાય છે. એટલા માટે ભારતમાં ૧૦ અંકનો મોબાઈલ નંબર જારી કરવામાં આવ્યો છે.

તમને જણાવી દઈએ કે વર્ષ ૨૦૦૩ સુધી ભારતમાં ૯ અંકના મોબાઈલ નંબર હતા, જે મુજબ ભારતમાં માત્ર ૧૦૯ કરોડ મોબાઈલ નંબર જ વિતરિત થઈ શકતા હતા. પરંતુ હવે આપણી વસ્તી ૧૩૦ કરોડથી વધુ છે, તેથી સ્વાભાવિક છે કે આપણી પાસે ૯ અંકનો સેલ ફોન નંબર ન હોઈ શકે. દેશની વધતી વસ્તી સાથે ૯ અંકનો મોબાઈલ નંબર બદલીને ૧૦ અંકનો કરવામાં આવ્યો.

વર્ષ ૨૦૧૮ માં એવા સમાચાર આવ્યા હતા કે ટેલિકોમ રેગ્યુલેટરી ઓથોરિટી ઓફ ઈન્ડિયા (ટ્રાઈ) ભારતમાં મોબાઈલ નંબરને ૧૦ અંકથી બદલીને ૧૧ અંકમાં કરવા જઈ રહી છે, પરંતુ ટ્રાઈએ આવા કોઈપણ પ્રસ્તાવને નકારી કાઢ્યો હતો અને આવા સમાચારને અફવા ગણાવામાં આવી હતી. જો કે, TRAIએ ભલામણ કરી હતી કે દેશમાં સબસ્ક્રાઇબર બેઝમાં અપેક્ષિત વૃદ્ધિને પહોંચી વળવા માટે સરકારે ફિક્સ-લાઇન અને મોબાઇલ નેટવર્ક માટે નવી ‘નેશનલ નંબરિંગ સ્કીમ’ દાખલ કરવી જોઈએ.

તેથી,જો તમને આ લેખ પસંદ આવ્યો હોય તો કોમેન્ટ અને શેર કરી તમારા મિત્રોને પણ જણાવો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *