જો તમને ઝેરી સાપ કરડે તો તરત શું કરવું જોઈએ? અને શું ન કરવું જોઈએ ?

જો તમને ઝેરી સાપ કરડે તો તરત શું કરવું જોઈએ? અને શું ન કરવું જોઈએ,તે જાણો અહીં વિગતવાર

સાપની ગણતરી વિશ્વના સૌથી ખતરનાક જીવોમાં થાય છે. તમને દરેક જગ્યાએ તેમની વિવિધ પ્રજાતિઓ જોવા મળશે. તેઓ ખોરાકની શોધમાં, અહીં અને ત્યાં ભટકતા રહે છે. ઘણી વખત, ખોરાકની શોધમાં, તેઓ માનવ વસવાટની ખૂબ નજીક આવે છે અને માણસોને પણ કરડે છે. જો કે, કેટલાક સાપ બિન-ઝેરી હોય છે, જ્યારે ઘણા સાપનું ઝેર વ્યક્તિને મોતને ઘાટ ઉતારી શકે છે.

આ જ કારણ છે કે આ અહેવાલમાં અમે તમને જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ કે જો તમને અથવા તમારી નજીકની કોઈ વ્યક્તિને સાપ કરડે તો તરત જ શું કરવું જોઈએ અને શું ન કરવું જોઈએ.

સાપ કરડ્યો છે એ કેવી રીતે જાણવું કે ? :- જો ડંખના સ્થળે બે ઘાના નિશાન હોય તો સમજવું કે સાપ કરડ્યો છે. અસરગ્રસ્ત ઝેર પર તીવ્ર દુખાવો થઈ શકે છે. દર્દીના શરીરમાં લોહીના ગંઠાવાનું નિર્માણ શરૂ થઈ જાય છે. અને મોંમાંથી લાળ આવવા લાગે છે. દર્દીને ઉલ્ટીની સમસ્યા થઈ શકે છે. જ્યાં ડંખ હોય ત્યાં ત્વચાની લાલાશ અને સોજો આવી શકે છે. શ્વાસ લેવામાં તકલીફ થઈ શકે છે. અસ્પષ્ટ દેખાઈ શકે છે. બ્લડ પ્રેશર ઘટી જાય છે. દર્દીના શરીરમાં પરસેવો નીકળવા લાગે છે. હાથ અને પગમાં નિષ્ક્રિયતા આવે છે

સાપ કરડ્યા પછી તેના નિવારણ માટે શું કરવું જોઇએ ? :- જો કોઈ વ્યક્તિને સાપ કરડે તો તેને તાત્કાલિક હોસ્પિટલમાં લઈ જવો જોઈએ. પરંતુ, પ્રાથમિક સારવાર તરીકે, નીચે આપેલ બાબતો કરી શકાય છે, જેના દ્વારા પીડિત વ્યક્તિની સ્થિતિ સુધારી શકાય છે અને તેનો જીવ બચાવી શકાય છે.

– સૌથી પહેલા પીડિત વ્યક્તિને સાપથી દૂર લઈ જાઓ. આ પછી પીડિતને સુવડાવી દો. પીડિતને બેહોશ ન થવા દો. સાપને ઓળખો, તે કઈ પ્રજાતિનો છે, જેથી તમે ડોક્ટરને કહી શકો. પીડિતને શાંત કરો અને ખસેડવાનો ઇનકાર કરો. તેનાથી ઝેર વધુ ફેલાશે નહીં. પછી પાટો લો અને તેને ઘા પર બાંધી દો. જો શરીરના અસરગ્રસ્ત વિસ્તાર પર કોઈ દાગીના હોય, તો તેને દૂર કરો. જો પગમાં સાપ કરડ્યો હોય તો પીડિતના જૂતા અથવા ચપ્પલ કાઢી નાખો. આ પછી ઘાને પાણી અને સાબુથી ધોઈ લો.

આ ક્યારેય ન કરો :-

-સાપ કરડવાના કિસ્સામાં નીચેની બાબતો બિલકુલ ન કરવી જોઈએ.

-સાપને ક્યારેય પકડશો નહીં. ભૂલથી પણ ઘા પર બરફ ન લગાવો. ઘાને પાણીમાં બોળશો નહીં. ઘા પર છરીનો ઉપયોગ કરશો નહીં. પીડિતને મદિરા પીવડાવશો નહીં. ચા કે કોફી પણ ન આપો.

શરીરને દબાવીને રક્ત પરિભ્રમણને રોકવાનો પ્રયાસ ન કરો. ઝેરને દોરવા માટે પંપ ઉપકરણનો ઉપયોગ કરશો નહીં.

સાપના ડંખના લક્ષણો :- જો કોઈ ઝેરી સાપ કરડ્યો હોય, તો પછી ઘાયલ સપાટી ૨ અલગ અલગ બિંદુઓ દ્વારા વર્ગીકૃત થયેલ છે. અસરગ્રસ્ત વિસ્તારમાં, પીડા, બર્નિંગ અનુભવાય છે. ૩૦ મિનિટ પછી, પફનેસ, ત્વચાના અસરગ્રસ્ત વિસ્તારની સાયનોસિસની રચના થાય છે.

– ઉબકા,
– ચક્કર,
– તીવ્ર તૂટી, શરીરનું તાપમાન,
– સુસ્તી અનુભવે છે.

નોંધ : આ લેખ માત્ર માહિતી માટે છે. આ વિષય પર વધુ માહિતી માટે, ડોક્ટર સાથે વાત કરો અને પ્રાથમિક સારવાર માટેની તાલીમ લો.

તેથી,જો તમને આ લેખ પસંદ આવ્યો હોય તો કોમેંન્ટ અને શેર કરી તમારા મિત્રોને જણાવો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *