શું હોય છે સરોગસી ? તમે કઈ રીતે સરોગસીનો સહારો લઇ શકો છે ? જાણો અહીં સંપૂર્ણ માહિતી.

સરોગસી શું છે? સેરોગેસી માટે નક્કી કાનૂની નિયમો શું છે? જાણો અહીં સંપૂર્ણ માહિતી.

આજકાલ આપણા ભારત દેશમાં ખાસ કરીને મુંબઇ શહેરમાં સરોગસીનો ટ્રેન્ડ નોંધપાત્ર રીતે વધ્યો છે. જોકે અગાઉ આ તકનીક ફક્ત ટીવી સિરિયલોમાં જ બતાવવામાં આવતી હતી, પરંતુ હવે ઘણાં લોકપ્રિય કલાકારોએ આ તકનીકનો ઉપયોગ તેમની વાસ્તવિક જીવનમાં પણ શરૂ કરી દીધો છે. પરંતુ શું તમે જાણો છો સરોગસી એટલે શું અને આ તકનીકનો ઉપયોગ બાળક પેદા કરવા માટે કેમ થાય છે. દરેક વ્યક્તિ આ તકનીક વિશે જાણવા માંગે છે. તો આજે અમે તમને તેના વિશે સંપૂર્ણ માહિતી આપીશું.

સરોગસી એટલે શું? :- સરોગસી એક મહિલા અને એક દંપતી વચ્ચેનો કરાર છે જે તેમનું બાળક નવ મહિના સુધી તેના પેટમાં પાળે છે. સરોગસીનો અર્થ એક મહિલાની કૂખ ભાડે લઈને તેમાં માતા-પિતા બનનાર સ્ત્રી અને પુરુષના બાળકનો ઉછેર કરવો. સામાન્ય રીતે જ્યારે મહિલાને બાળકના ગર્ભાધાનમાં તકલીફ થતી હોય ત્યારે સરોગસીનો સહારો લેવામાં આવતો હોય છે. જોકે, ભારતમાં છેલ્લા કેટલાક સમયથી સરોગસીને શોખ અને કોમર્શિયલ વિષય વસ્તુ બનાવી દેવામાં આવી છે.

તે ઉપરાંત વિદેશીઓ પણ ભારતમાં આવીને સરોગસીથી બાળકો પેદા કરી જાય છે અને ઘણાં કેસમાં તો ખોડખાંપણવાળા બાળકને સ્વીકારવાનો ઈનકાર પણ કરી દેતાં હોય છે. આવા કેસમાં આ બાળક કોનું તે સવાલ પણ કાયદાકીય રીતે ઊભો થતો હોય છે. ગ્રામીણ અને આદિવાસી મહિલાઓને સરોગસી મધર બનાવીને તેને કોઈપણ પ્રકારનું વળતર નહીં આપી તેનું શોષણ કરવાની સિસ્ટમ છેલ્લાં એકાદ દાયકાથી ભારતમાં વધી છે.

સરોગેટ મધરને નવ મહિના સુધી તેના ઘરથી દૂર રહેવાનું હોય છે અને તેને આ દરમિયાન એક શેલ્ટરમાં રખાય છે. કેટલાક કેસમાં ડોકટરો આવી મહિલાને જે ઠરાવ્યું હોય તે વળતર પણ આપતા નથી. જે લોકો સરોગસી સાથે સંકળાયેલા હોય છે તેઓ પૈસાદાર બની ગયા છે પણ સરોગેટ મધરની હાલત અંતે તો તેવી જ રહે છે. સરોગેશન સાથે સંકળાયેલી એજન્સીઓને આર્ટ ક્લિનિકનું રૂપકડું નામ આપવામાં આવ્યું છે અને તે ઈન્ડિયન મેડિકલ રિસર્ચ કાઉન્સિલની માર્ગદર્શિકાને અનુસરે છે.

ભારતમાં સૌથી ઓછા ખર્ચે સરોગસી થઈ શકતી હોવાથી વિદેશીઓમાં તે સૌથી લોકપ્રિય સરોગેટ દેશ છે. સામાન્ય રીતે આઈવીએફ ફેઈલ થાય, વારંવાર ગર્ભપાતની નોબત આવતી હોય, ભ્રૂણ આરોપણનો પ્રયાસ નિષ્ફળ રહેતો હોય, ગર્ભમાં કોઈ ખામી હોય કે પછી મહિલાને ગંભીર બીમારી હોય તો તેવા કેસોમાં સરોગસી પ્રસ્તુત અને નૈતિક રીતે માન્ય રહે છે.

સેરોગેસી માટે નક્કી કાનૂની નિયમો :- જો કે, આ તકનીકીના દુરૂપયોગને ધ્યાનમાં રાખીને, ભારતમાં આ તકનીકી માટે કેટલાક નિયમો પણ લાગુ કરવામાં આવ્યા છે. તમને જણાવી દઈએ કે મોટાભાગની મહિલાઓ જે આર્થિક સંકટનો સામનો કરી રહી છે, તેઓ તેમના ગર્ભાશયને પૈસા માટે ભાડે આપે છે. પરંતુ સરકારે આ પ્રકારના વેપારી સરોગસી પર પ્રતિબંધ મૂક્યો છે.

નોંધનીય છે કે સરોગસી રેગ્યુલેશન બિલ ૨૦૧૯ હેઠળ ઘણા કાનૂની નિયમો બનાવવામાં આવ્યા હતા. આ નિયમો હેઠળ સરોગસીનો ઉપયોગ ત્યારે જ કરવામાં આવશે જ્યારે પરિણીત દંપતિને માતાપિતા બનવા માટે આ તકનીકની જરૂર હોય. બીજી તરફ બધા વિદેશી,સિંગલ માતાપિતા, છૂટાછેડા લીધેલા યુગલો વગેરે માટે સરોગસીનો માર્ગ બંધ કરવામાં આવ્યો છે.

આની સાથે, જે સ્ત્રી સરોગેટ માતા બનવા જઈ રહી છે તે સંપૂર્ણ સ્વસ્થ હોવી જોઈએ તો જ તે સરોગેટ માતા બની શકે છે. જણાવી દઈએ કે સરોગેસી દ્વારા માતાપિતા બનનારા યુગલો પાસે પણ પુરાવા હોવા જોઈએ કે તેઓ બિનફળદ્રુપ છે. આ તકનીકી સામાન્ય લોકોના માતાપિતા બનવાની ઇચ્છા ધરાવતા અને સંતાન મેળવવામાં અસમર્થ હોવાના સપનાને પણ પૂર્ણ કરે છે. હવે તમે સમજી ગયા હશો કે સરોગસી એટલે શું અને આ તકનીકનો ઉપયોગ કેમ કરવામાં આવે છે.

તેથી,જો તમને આ લેખ પસંદ આવ્યો હોય તો કોમેન્ટ અને શેર કરી તમારા મિત્રોને પણ જણાવો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *