કોરોના કાળમાં DOLO 650 ભારતમાં કેમ બની ફેમસ? શું છે એની ઉપયોગ જાણો એક ક્લીક થી.

DOLO 650 ભારતમાં કેમ બની ફેમસ? તેની શી ખાસિયત છે? ડોલો 650 કોણ બનાવે છે?, આવો જાણીએ DOLO 650 વિશે સંપૂર્ણ માહિતી

કોરોના વાઇરસની પહેલી કે બીજી લહેર વખતે ગુજરાત અને દેશમાં ઠેકઠેકાણે આરોગ્ય સંલગ્ન ચીજો અને કેટલીક દવાઓની અછત પણ સર્જાઈ હતી, જેમાંથી એક Dolo 650 પણ હતી. જે આ ડોલો ૬૫૦ દવા તાવ અને શરદી માટે ઉપયોગ થાય છે. જે તાવ,શરદી માં આરામ આપે છે.

ટ્વિટર પર ઘણા યૂઝર્સ દાવો કરી રહ્યા છે કે કોરોના મહામારીની શરૂઆત થઈ, ત્યાંથી આ દવાનું સેવન વધ્યું છે અને આના પરની નિર્ભરતા વધી રહી છે. તો ચાલો જાણીએ આ વિશે વિગતવાર માહિતી.

શું પેરાસિટામોલને ડોલો તરીકે ઓળખવામાં આવે છે? :- પેરાસિટામોલ એ એક જિનરિક સોલ્ટ છે, સામાન્ય રીતે દુખાવા અને તાવ માટે ઉપયોગમાં લેવાય છે. એ ૧૯૬૦ થી માર્કેટમાં છે. એ ક્રોસિન હોય, કાલપોલ હોય કે ડોલો હોય; ફાર્મા કંપનીઓ વિવિધ બ્રાન્ડ નામો હેઠળ માત્ર પેરાસિટામોલ મીઠું વેચે છે.

જેમ બોટલના પાણી માટે બિસ્લેરી બ્રાન્ડનો ઉપયોગ થાય છે અને ફોટોકોપી માટે ઝેરોક્સ બ્રાન્ડનો ઉપયોગ થાય છે, એવી જ રીતે લોકો પેરાસિટામોલને ડોલો તરીકે ઓળખવા લાગ્યા છે.

જાન્યુઆરી ૨૦૨૦ માં કોરોના મહામારી પછી ૨ લાખથી વધુ લોકોએ ગૂગલ પર કીવર્ડ ‘ડોલો 650’ સર્ચ કર્યું છે. તો, ચાલો જાણીએ કે ડોલોએ આ પદ કેવી રીતે હાંસલ કર્યું?

DOLO-650માં શી ખાસિયત છે? :- એક મેડિસિન વિભાગના ડોકટરે જણાવ્યા અનુસાર, ‘વર્ષોથી તાવ માટે પેરાસિટામોલ સૌથી અસરકારક દવા છે. એનાથી તાવ ઝડપથી ઓછો થાય છે. એની આડઅસર ઓછી છે. તે બાળકોથી લઈને વૃદ્ધોને આરામથી આપી શકાય છે. માર્કેટમાં ઘણીબધી બ્રાન્ડના પેરાસિટામોલ સોલ્ટ ઉપલબ્ધ છે.

ડોલો ૬૫૦ નાં બે મુખ્ય કારણો છે. પહેલું કારણ, આ દવાનું નામ જીભ પર ચડી જાય છે અને એ દરેક જગ્યાએ સરળતાથી ઉપલબ્ધ છે. તેના સ્પર્ધકો પિરીજેસિક, પેસિમોલ, ફેપેનિલ અને પેરાસિપ વગેરે છે, જે બોલવું અને લખવાનું મુશ્કેલ બનાવે છે. બીજું, આ દવા ૬૫૦ મિલિગ્રામમાં આવે છે, જેના કારણે તેની અસર લાંબા સમય સુધી રહે છે, તેથી જ તબીબો એને વધુ તાવમાં પ્રિસ્ક્રાઈબ કરે છે.

DOLO-650 કોણ બનાવે છે?- ડોલો ૬૫૦ બેંગલુરુ સ્થિત ફાર્માસ્યુટિકલ કંપની માઇક્રો લેબ્સ લિમિટેડ દ્વારા બનાવવામાં આવે છે. કંપનીની શરૂઆત ૧૯૭૩ માં ફાર્માસ્યુટિકલ ડિસ્ટ્રિબ્યુટર જીસી સુરાણા દ્વારા કરવામાં આવી હતી. આજે આ કંપની તેમના પુત્ર દિલીપ સુરાણા ચલાવે છે.

માઇક્રો લેબ્સે તેની પેરાસિટામોલ બ્રાન્ડ ડોલોને 650 મિલિગ્રામ કેટેગરીમાં લોન્ચ કરી છે. કંપનીએ જાણીજોઈને એ હકીકત પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કર્યું કે તે માત્ર ૬૫૦ મિલિગ્રામમાં પેરાસિટામોલ આપીએ છે. બાકીની બ્રાન્ડ માત્ર ૫૦૦ મિલિગ્રામમાં છે. માઇક્રો લેબ્સે તેના બ્રાન્ડ પ્રમોશનમાં FUO એટલે કે ‘Fever of Unknown Origin’ શબ્દનો ઉપયોગ કર્યો હતો.

આનાથી તબીબોના પ્રિસ્ક્રિપ્શનમાં વધારો થયો. જો તાવનું કારણ જાણી શકાયું નથી, તો ડોકટરોએ DOLO-650 સૂચવવાનું શરૂ કરવા લાગ્યા છે. જ્યાં મૂળ જાણ્યા વિના ખૂબ જ તાવ આવે છે. ત્યારે ડોક્ટર દ્વારા ડોલો 650 આપવામાં આવે છે. તબીબોએ હાઈ ફીવરના કોન્સેપ્ટને સ્વીકારીને તેના પ્રિસ્ક્રિપ્શનમાં વધારો કર્યો.

DOLO-650 ભારતમાં કેમ બની ફેમસ દવા? :- ડોલો રૂ. ૩૦૭ કરોડના વેચાણ સાથે ૨૦૨૧ માં ભારતની બીજી સૌથી વધુ વેચાતી એન્ટી-ફીવર અને એનાલ્જેસિક દવા બની છે. બીજી તરફ, GSKની કાલપોલ રૂ.૩૧૦ કરોડના વેચાણ સાથે યાદીમાં ટોચ પર છે. ક્રોસિન છઠ્ઠા નંબર પર પહોંચી ગઈ છે. DOLO-650 બનાવતી કંપની માઇક્રો લેબ્સ લિમિટેડ, બેંગલુરુ છે. બીજી તરફ, કેલ્પોલ અને ક્રોસિનનું ઉત્પાદન યુકે સ્થિત મલ્ટીનેશનલ કંપની GSK ફાર્માસ્યુટિકલ્સ દ્વારા કરવામાં આવે છે.

ડિસેમ્બર ૨૦૨૧ માં, DOLO-650 એ રૂ. ૨૮.૯ કરોડની કિંમતની ટેબ્લેટનું વેચાણ કર્યું છે, જે ડિસેમ્બર ૨૦૨૦ કરતાં ૬૧.૪૫% વધુ છે. આ આંકડા ડોલોની વધતી જતી લોકપ્રિયતા બતાવવા માટે પૂરતા છે.

તેથી,જો આ માહિતી પસંદ આવી હોય તો કોમેંન્ટ બોક્સ માં જણાવી તમારા મિત્રોને શેર કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *