ભારતમાં ક્યો પક્ષ સૌથી વધુ ધનવાન છે? તેમજ જાણો કઈ પાર્ટી પાસે કેટલી સંપત્તિ છે?

શું તમે જાણો છો કે, ક્યો પક્ષ સૌથી વધુ ધનવાન છે? તેમજ જાણો કઈ પાર્ટી પાસે કેટલી સંપત્તિ છે?

ભારતમાં ચૂંટણી સુધારની તરફેણ કરનાર એસોસિયેશન ફોર ડેમોક્રેટિક રિફોર્મ્સ (ADR) અનુસાર, નાણાકીય વર્ષ ૨૦૧૯-૨૦૨૦ દરમિયાન ૭ રાષ્ટ્રીય પક્ષની કુલ અનુક્રમે રૂ. ૬,૯૮૮.૫૭ કરોડ અને ૪૪ પ્રાદેશિક રાજકીય પક્ષ પાસે રૂ. ૨,૧૨૯.૩૮ કરોડની સંપત્તિ છે.

રાષ્ટ્રીય પક્ષોમાં સૌથી વધુ સંપત્તિ ભાજપની હોવાનું કહેવાય છે. ભાજપ ૪,૮૪૭.૭૮ કરોડની સંપત્તિ સાથે પ્રથમ ક્રમે છે, જે કુલ ૬૯.૩૭% છે. ADR મુજબ એ પછી બીજા ક્રમે બહુજન સમાજ પાર્ટી (BSP) આવે છે, જેણે રૂ. ૬૯૮.૩૩ કરોડ (૯.૯૯%)ની સંપત્તિ જાહેર કરી છે. ત્રીજા નંબર પર ભારતીય રાષ્ટ્રીય કોંગ્રેસ (INC)એ રૂ. ૫૮૮.૧૬ કરોડ (૮.૪૨%)ની સંપત્તિ જાહેર કરી છે.

પ્રાદેશિક પક્ષોમાં કોણ કેટલું સમૃદ્ધ છે? :- ૪૪ પ્રાદેશિક રાજકીય પક્ષમાંથી, ટોપ ૧૦ રાજકીય પક્ષે નાણાકીય વર્ષ ૨૦૧૯-૨૦ માટે તમામ પ્રાદેશિક પક્ષો દ્વારા જાહેર કરાયેલી કુલ સંપત્તિ રૂ. ૨,૦૨૮.૭૧૫ કરોડ અથવા ૯૫.૨૭%ની સંપત્તિ જાહેર કરી છે.

સૌથી વધુ સંપત્તિ સમાજવાદી પાર્ટી (SP)એ રૂ. ૫૬૩.૪૭ કરોડ (૨૬.૪૬%) જાહેર કરી છે, ત્યાર બાદ બીજા નંબરે તેલંગાણા રાષ્ટ્ર સમિતિ (TRS)એ રૂ. ૩૦૧.૪૭ કરોડ અને અખિલ ભારતીય અન્ના દ્રવિડ મુનેત્ર કડગમ (AIDMK)એ ૨૬૭.૬૧ કરોડ રૂપિયાની સંપત્તિ જાહેર કરી છે.

રાષ્ટ્રીય પાર્ટીઓએ જાહેર કરેલી ફિક્સ્ડ ડિપોઝિટ (FDR),(થાપણ) વિશે વાત કરીએ :- FDR હેઠળ રાષ્ટ્રીય પક્ષોમાં ભાજપે રૂ. ૩,૨૫૩.૦૦ કરોડ અને બસપાએ રૂ. ૬૧૮.૮૬ કરોડની સૌથી વધુ સંપત્તિ જાહેર કરી છે, જ્યારે કોંગ્રેસે FDR હેઠળ નાણાકીય વર્ષ ૨૦૧૯-૨૦ માટે ૨૪૦.૯૦ કરોડનો ઉલ્લેખ કર્યો છે.

પ્રાદેશિક પક્ષોમાં સપા (રૂ. ૪૩૪.૨૧૯ કરોડ), ટીઆરએસ રૂ.૨૫૬.૦૧ કરોડ, AIADMK રૂ.૨૪૬.૯૦ કરોડ, ડીએમકે રૂ.૧૬૨.૪૨૫ કરોડ, શિવસેના રૂ.૧૪૮.૪૬ કરોડ અને બીજુ જનતા દળ એટલે કે બીજેડી રૂ.૧૧૮.૪૨૫ કરોડ એ FDR હેઠળ સૌથી વધુ સંપત્તિ જાહેર કરી છે.

રિપોર્ટ અનુસાર, ૭ રાષ્ટ્રીય રાજકીય પક્ષોએ નાણાકીય વર્ષ ૨૦૧૯-૨૦ માં કુલ ૭૪.૨૭ કરોડ રૂપિયાની જવાબદારી જાહેર કરી છે. રાષ્ટ્રીય પક્ષોએ ઉધાર હેઠળ રૂ.૪.૨૬ કરોડ અને અન્ય જવાબદારીઓ હેઠળ રૂ.૭૦.૦૧ કરોડની જાહેરાત કરી હતી અને કોંગ્રેસે નાણાકીય વર્ષ ૨૦૧૯-૨૦ માં રૂ. ૪૯.૫૫ કરોડ (૬૬.૭૨ ટકા)ની સૌથી વધુ કુલ જવાબદારીઓ જાહેર કરી હતી. તે પછી AITC એ ૧૧.૩૨ કરોડ રૂપિયા (૧૫.૨૪ ટકા)ની જાહેરાત કરી.

પ્રાદેશિક રાજકીય પક્ષોએ નાણાકીય વર્ષ ૨૦૧૯-૨૦ માં કુલ રૂ. ૬૦.૬૬ કરોડની જવાબદારી જાહેર કરી છે. પ્રાદેશિક પક્ષોએ નાણાકીય વર્ષ ૨૦૧૯-૨૦ માં ઉધાર હેઠળ રૂ. ૩૦.૨૯ કરોડ અને અન્ય જવાબદારીઓ અને TDP હેઠળ રૂ. ૩૦.૩૭ કરોડ જાહેર કર્યા હતા. વિશ્લેષણમાં જણાવાયું છે કે ડીએમકેએ રૂ. ૮.૦૫ કરોડ (૧૩.૨૭ ટકા) જાહેર કર્યા પછી રૂ. ૩૦.૩૪૨ કરોડ (૫૦.૦૨ ટકા)ની સૌથી વધુ કુલ જવાબદારીઓ જાહેર કરી છે.

તેથી,જો તમને આ લેખ પસંદ આવ્યો હોય તો કોમેંન્ટ બોક્સમાં જણાવી તમારા મિત્રોને શેર કરી જણાવો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *