શું તમે પણ હેડફોન અથવા ઈયરફોનનો દરરોજ ઉપયોગ કરી રહ્યા છો? તો આ લેખ જરૂર વાંચજો.

શું તમે પણ હેડફોન અથવા ઈયરફોનનો દરરોજ ઉપયોગ કરી રહ્યા છો? તો કાન માટે થઈ શકે છે ગંભીર બીમારી,જાણો આ વિશે સંપૂર્ણ માહિતી.

આજ કાલ આપણે સ્માર્ટ ફોન વાપરતા થઇ ગયા છીએ. કોઈ પણ વ્યકિત એવો નહિ હોઈ જેની પાસે ફોન ન હોય. જેટલા ફોને આપણા માટે ઉપયોગી એટલ જ આપણા માટે નુકશાન કારક સાબિત થઇ છે. આજ કાલ આપણી પાછે ફોનની સાથે જ ઇયરફોન, ઇયરપોડ હશો. તમે જો ગાડી ચલાવતા હોવ, ક્યાંક ફરવા ગયા હોવ કે સવારમાં કસરત માટે ચાલવા જતા હોય ત્યારે પણ કાનમાં ઇયરફોન લગાવો છો? તો આ લેખ જરૂરથી વાંચજો.

કારણ કે સંગીત સંભાળીને રિલેક્સ થવા માટે તમે જે ઇયરફોન લગાવો છો તે તમારા કાનને નુકશાન પહોચાડી શકે છે. ઘણા લોકો રાતના સુતી વખતે કાનમાં ઇયરફોન લગાવી ને સુઈ જતા હોય છે. ત્યારે લાંબા સમય સુધી ઇયરફોન કાનમાં નાખી રાખવાથી કાનમાં જ નહિ પણ શરીરમાં અન્ય ભાગને પણ મોટું નુકશાન પહોચાડે છે.

તમે કાર, બાઇક, બસ, ગાડીમાં કલાકો સુધી ઇયરફોન નો ઉપયોગ કરવાથી કાનના ઇન્ફેક્શનની સંભાવના અનેકગણી વધી જાય છે. કોઈ વ્યક્તિ ૪૦ કલાકથી વધુ સમય સુધી ઇન્ફેક્શનની પર ૯૦ ડેસિબલની ધ્વની પર કોઈ વસ્તુ સંભાળે તો તેનાથી કાનની સંભાળવાની શક્તિ પુરી થઇ શકે છે. તમે કલાકો સુધી ઇયરફોનનો ઉપયોગ કરવાથી માત્ર કાનને જ નહી પણ તમારા મગજ પર તેની અસર થતી હોય છે.

ઇયરફોન માંથી નીકળતી ચુંબકીય તરંગોની અસર સીધી મગજની કોશિકાઓ પર થાય છે. જો તમે દરરોજ ઇયરફોનનો ઉપયોગ કરો છો તો તમને માથું દુખાવો થવાની સમસ્યા થશે. ઓછી નીંદર આવવી, કાનમાં દુખાવો અને ગળામાં દુખાવા જેવી સમસ્યાનો સામનો કરવો પડી શકે છે. જેમ બને એમતેમ ઇયરફોનનો ઓછો ઉપયોગ કરવો જોઈએ.

ઇયરફોનના ઉપયોગ કરવાથી તમને કાનમાં સાંભળવાની સમસ્યા ઓછી થઇ જાય છે. સામાન્ય રીતે કાનની સાંભળવાની ક્ષમત ૯૦ ડેસીબલ હોય છે. અને સતત સાંભળવાથી ૪૦ થી ૫૦ ડેસીબલ સુધી ઓછી થાય જાય છે. અને આપણે ઘણી વાર સાંભળતા હોઈએ છીએ કે હંમેશા માટે બહેરાપણું આવી જાય છે. એટલા માટે ઇયરફોના કારણે આપણે કેટલા જાતની બીમારીઓ થઇ છે તો અપને તે ના કરવું જોઈએ અને તેનો ખ્યાલ રાખવો જોઈએ.

અને તમે હંમેશાં યાદ રાખો કે કોઈ બીજાના ઇયરફોન ન વાપરવા જોઈએ, કેમ કે બીજાનું કાનનું ઇન્ફેકશન લાગી જવાની સંભાવનાઓ રહે છે. બિનજરૂરી ઇયરફોનનો ઉપયોગ કરવાનું ટાળવું જોઈએ. જો તમારે કલાકો સુધી ઇયરફોનનો ઉપયોગ કરવો હોય તો એક કલાકમાં ૫ થી ૧૦ મિનીટનો બ્રેક જરૂર લેવો જોઈએ. ઇયરફોન સારા ક્વોલીટી વાળાના વાપરવા જોઈએ. અને તેના ઇયરબર્ડ્સ સમાયંતરે બદલવાનું રાખવું જોઈએ.

એક સંશોધન મુજબ, જો કોઈ વ્યક્તિ દરરોજ એક કલાકથી વધુ સમય માટે ૮૦ ડેસિબલથી વધુ અવાજથી સંગીત સાંભળે છે, તો પછી તેને બહેરાશની સમસ્યાનો સામનો કરવો પડી શકે છે અથવા તે કાયમી બહેરા થઈ શકે છે. ઇયરફોનનો વધારે ઉપયોગ કરવા માટે કાનના બોઇલની સમસ્યા પણ થઈ શકે છે, તેથી ક્યારેય ૧૫ મિનિટથી વધુ માટે ઇયરફોનનો ઉપયોગ ન કરો. કાનના ઇયરફોનનો સૌથી મોટો ગેરલાભ એ છે કે તે બહેરાશનું કારણ પણ બની શકે છે કારણ કે મોટાભાગના સમય માટે ઇયરફોનનો ઉપયોગ કરવાથી કાનની શ્રવણ ક્ષમતા ઓછી થાય છે.

ઇયરફોનનો ઉપયોગ કરવાના ગેરલાભ એ છે કે ઇયરફોનના અતિશય ઉપયોગથી કાનમાં દુખાવો, માથાનો દુખાવો અથવા ઉંઘ ન આવવી જેવી સામાન્ય સમસ્યાઓ થઈ શકે છે.

કુટુંબીઓ કે મિત્રો સાથે હેડફોનો બદલવાથી કાનમાં ચેપ થઈ શકે છે, તેથી જ્યારે પણ તમે કોઈની સાથે તમારા હેડફોનો શેર કરો ત્યારે તમારે સેનિટાઇઝરથી હેડફોનને સાફ કરવું જ જોઇએ. હવાની નજીક આવવામાં મુશ્કેલી: આજકાલ ઉચ્ચ ગુણવત્તાવાળા હેડફોનો આવી ગયા છે, જે તમે તમારા કાનની નજીકના કાન ડ્રમની નજીકનો ઉપયોગ કરો છો. આ તમને સાંભળવાનો અદભૂત અનુભવ આપે છે, પરંતુ લાંબા સમય સુધી આ ઇયરફોનનો ઉપયોગ કરવાથી તમારા કાનમાં હવા જવા દેતી નથી,જે કાનના ચેપથી તમને કાયમની સુનાવણીથી બચાવે છે.

તમારા હેડફોનોમાંથી નીકળતી ઇલેક્ટ્રોમેગ્નેટિક તરંગો તમારા મગજને ભારે નુકસાન પહોંચાડે છે. ઇયરફોન તમારા કાનના આંતરિક ભાગ સાથે જોડાયેલ હોવાથી, આપણા મગજને ભારે નુકસાન પહોંચાડે છે.બાહ્ય ગેરફાયદા: ઇયરફોનના વધુ પડતા ઉપયોગથી ગંભીર પરિણામો આવી શકે છે. ઇયરફોનનો વધુ ઉપયોગ કરવો તમને આખી દુનિયાથી સરળતાથી ડિસ્કનેક્ટ કરી શકે છે.

કાન આપણા શરીરનો એક ખૂબ જ સંવેદનશીલ ભાગ છે. તેની સાથે કંઇક ન કરો. કાન વિશે કોઈ પણ પ્રકારનું જોખમ લેવું ભારે થઈ શકે છે. ઇયર ખોંટને સેર્યુમેન તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે.

ઉંચા અવાજે એકધારો હેડફોન કે ઇયરફોન દ્વારા સંગીત કે બીજું કંઈ પણ સાંભળવાથી તેની અસર તમારી એકાગ્રતા પર પડે છે. તેમજ તમને અસ્વસ્થતા પણ રહ્યા કરે છે. એક અભ્યાસ દ્વારા એવું જાણવા મળ્યું છે કે જે લોકો અભ્યાસ વખતે મ્યુઝિક સાંભળતા હોય છે તેમના કરતાં જેઓ નથી સાંભળતા તેમનું એકાગ્રતાનું સ્તર વધારે ઉંચુ હોય છે. માટે તમારે માત્ર અભ્યાસ કરતી વખતે જ નહીં પણ કામ કરતી વખતે પણ ઇયરફોનમાં મ્યુઝિક સાંભળવું જોઈએ નહીં.

તેથી જો આ માહિતી પસંદ આવી હોય તો કોમેન્ટ અને શેર કરી તમારા મિત્રોને પણ જણાવો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *