ઇમિગ્રેશન માટે ફ્રોડ એજેન્ટોથી બચવા કેનેડા જતા લોકોએ શું કરવું જોઈએ?

ઇમિગ્રેશન માટે ફ્રોડ એજેન્ટોથી બચવા કેનેડા જતા લોકોએ શું કરવું જોઈએ? જાણો આ ખાસ ૨૨ ઉપાયો, જેથી આવા અજેન્ટોથી બચી જશો.

હાલમાં જ કેનેડામાંથી ગેરકાયદે રીતે અમેરિકા જતા ચાર ગુજરાતીએ જીવ ગુમાવ્યા હતા. તેમને પહોંચાડવા એજેન્ટે મદદ કરી હતી. આપણે ભારતીય નાગરિકો કેનેડામાં ઈમિગ્રેશન છેતરપિંડીનો ભોગ બન્યાના કેટલાંક પરેશાન કરનારાં ઉદાહરણો જોયાં છે. મેનિટોબામાં હાલમાં બનેલી ઘટના, જેને પરિણામે આંતરરાષ્ટ્રીય સરહદ ગેરકાયદે રીતે ઓળંગવાનો પ્રયાસ કરતી વખતે ચાર ગુજરાતીનાં મૃત્યુ થયાં હતાં, જે દર્શાવે છે કે ઇમિગ્રેશન છેતરપિંડી ઘાતક પરિણામો લાવી શકે છે. તેથી આવા એજેન્ટોથી બચવા માટે આજે અમે તમને આ વિશે ઉપાયો જણાવીશું,

– ઇમિગ્રેશન છેતરપિંડી તમને, તમારા પરિવાર અને મિત્રોને ગંભીર નાણાકીય નુકસાન ઉપરાંત શારીરિક નુકસાન, હિંસા અને શોષણના જોખમમાં મૂકી શકે છે. કેટલીક મૂળભૂત સામાન્ય સમજની સાવચેતીઓ તમને ઈમિગ્રેશન છેતરપિંડી અને કૌભાંડોનો ભોગ બનવાના જોખમને ઘટાડી શકે છે.

– છેતરપિંડીથી બચવા માટે બધા જ વચેટિયાઓ, દલાલો, સલાહકારો, એજન્ટોથી બચવા તમામ ફોર્મ ભરવાનું અને દસ્તાવેજીકરણની જાતે પ્રક્રિયા કરવી એ તમારા શ્રેષ્ઠ હિતમાં છે. આ સાથે જ કૃપા કરીને તમને ઈમિગ્રેશનમાં મદદ કરવા માટે તમારી સેવાઓ ઓફર કરતી કોઈપણ અજાણી વ્યક્તિનો ઉપયોગ કરવાથી દૂર રહો.

– તમે જેની પણ મદદ લેવાનું વિચારો છો તેવા કોઈપણ ઈમિગ્રેશન કન્સલ્ટન્ટનાં ઓળખપત્રો તપાસો. જો તેમની સ્થિતિ સારી નથી, તો તમારે તેમની સેવાઓનો ઉપયોગ કરવો જોઈએ નહીં.

– એડવાઇજરીનાં હંમેશાં તેમનાં ઓળખપત્રો અને નિયુક્ત બોર્ડ/સંસ્થાઓના સભ્યપદ વિશે પૂછો. મોટા ભાગની કાયદાકીય એજન્સીઓ તમને ઓનલાઈન તપાસ કરવા દે છે કે કોઈ વ્યક્તિ/એજન્સી સારી એજન્સીમાં સભ્ય છે. કૃપા કરીને શંકાસ્પદ રેકોર્ડ અથવા તેમની સ્થિતિ વિશે અધૂરી/આંશિક માહિતી ધરાવતા કોઈપણ સલાહકાર અથવા વકીલની મદદ લેશો નહીં.

– યોગ્ય મહેનત કરો અને ખાતરી કરો કે તમે કોઈ વાસ્તવિક પ્રતિનિધિની સેવા લેતાં પહેલાં તેમની સાથે વાતચીત કરી રહ્યા છો. આવા સલાહકારો સાથેના તમારા વ્યવહારમાં કોઈપણ વણચકાસાયેલા મધ્યસ્થીને સામેલ કરશો નહીં.

– વિદ્યાર્થીઓએ નાણાંની ચુકવણી પર સ્ટુડન્ટ વિઝા ઓફર કરતી કોઈપણ વણચકાસાયેલી વ્યક્તિ,સંસ્થાથી દૂર રહેવું જોઈએ. તમે જે યુનિવર્સિટીઓ,કોલેજોમાં જોડાવા માગો છો તેમનાં ઓળખપત્રોને પણ તપાસવાં જોઈએ.

– તમે જે યુનિવર્સિટી,કોલેજોમાં જોડાવા માગો છો, તેનાં ઓળખપત્રોને પણ તપાસવા જોઈએ.
તમે જે યુનિવર્સિટી,કોલેજોમાં જોડાવા માગો છો તેનાં ઓળખપત્રોને પણ તપાસવા જોઈએ.

– નકલી જોબ રિક્રૂટર્સ અને બનાવટી ઈમિગ્રેશન કન્સલ્ટન્ટ સ્કીમ્સ અને કૌભાંડોમાં સામેલ હોય છે અને પ્રવાસીને લલચાવવા માટે કૌભાંડો કરે છે. જો કોઈ દરખાસ્ત સાચી હોય તો ખૂબ સારું, તેથી એ સામાન્ય છે. અનિચ્છનીય જોબ ઑફર્સથી સાવધ રહો, અને તેને છેતરપિંડી તરીકે જ માનો.

– એવા લોકોથી સાવધાન રહો, જે સરકારી કર્મચારી તરીકે જણાવે છે, જેઓ ઇમિગ્રેશન/વિઝા મેળવવામાં મદદ કરે છે. શંકાસ્પદ વેબસાઇટ,ફોન કોલ્સમાં જોડશો નહીં.

– કેનેડામાં કોઈ તમને નોકરી કે વિઝાની ખાતરી આપી શકશે જ નહીં. આવો દાવો કરનાર કોઈપણ વ્યક્તિ અથવા એજન્સી છેતરપિંડી કરનાર હોઈ શકે છે. તમે ક્યારેય વ્યક્તિગત માહિતી જાહેર કરશો નહીં અથવા એના વ્યક્તિને પૈસા મોકલશો નહીં.

– તમારો પાસપોર્ટ, ટ્રાવેલ ટિકિટ કે અન્ય મહત્ત્વપૂર્ણ દસ્તાવેજો કોઈને પણ ન આપો. માહિતી, ખાસ કરીને તમારો ક્રેડિટ કાર્ડ નંબર અથવા પિન, કોઈની સાથે શેર કરશો નહીં.

– કેટલીક નકલી વેબસાઇટ્સ તેમની પ્રામાણિકતા બતાવવા માટે સરકારી URLની નકલ કરી શકે છે. કેટલીકવાર તમે નકલી વેબસાઇટની સ્ક્રીન પર જુઓ છો એ ઇ-મેઇલ સરનામું હોય છે, તે સત્તાવાર ફોર્મેટમાં હોઈ શકે છે, પરંતુ જ્યારે તમે તેના પર ક્લિક કરો છો ત્યારે તે એક અલગ સરનામા પર મોકલવામાં આવેલો ઈમેલ બનાવે છે. તમે જે ઈ-મેલ પર મોકલી રહ્યા છો તેનું વાસ્તવિક એડ્રેસ હંમેશાં તપાસો.

– ઇમિગ્રેશન સાથે જોડાયેલા લગ્ન છેતરપિંડી તમને શોષણ માટે સંવેદનશીલ બનાવે છે અને ગંભીર શારીરિક તથા માનસિક નુકસાન પહોંચાડી શકે છે. વધુમાં, ખોટા લગ્નના દાવાઓ તમને કેનેડામાં દેશનિકાલ માટે જવાબદાર ગણાવે છે.

ઇમિગ્રેશન સાથે જોડાયેલા લગ્ન છેતરપિંડી તમને શોષણ માટે સંવેદનશીલ બનાવે છે અને ગંભીર શારીરિક તથા માનસિક નુકસાન પહોંચાડી શકે છે. વધુમાં, ખોટા લગ્નના દાવાઓ તમને કેનેડામાં દેશનિકાલ માટે જવાબદાર ગણાવે છે.

– કેનેડાના વિઝાના વચન પર લગ્ન જોડાણમાં પ્રવેશ કરશો નહીં તાકીદે લગ્ન/કોર્ટ મેરેજ વિઝાનું વચન આપતા કોઈપણ લગ્ન સલાહકારનો સંપર્ક કરશો નહીં. લગ્ન માટે ઇન્સ્ટન્ટ વિઝાનું વચન આપીને છેતરપિંડી કરનાર અને આવી ‘સેવાઓ’ માટે મોટી રકમ વસૂલ કરીને તેઓ નબળા પરિવારોનો શિકાર કરે છે.

– લગ્નના વચન પર વિદેશી હોવાનો દાવો કરતી કોઈપણ વ્યક્તિને ક્યારેય કોઈ ચુકવણી કરશો નહીં.

– કૌભાંડીઓ કેટલીકવાર ટેલિફોન અથવા ઇ-મેઇલ પર સરકારી અધિકારીઓ તરીકે પોતાને જણાવે છે. તેઓ લોકોને બોલાવે છે અને તેમને એવું કહીને ડરાવવાનો પ્રયાસ કરે છે કે તેમણે કંઈક ખોટું કર્યું છે અને સરકારને ફી અથવા ટેક્સ ચૂકવવો પડશે. તેઓ જણાવે છે કે જો તે વ્યક્તિ તાત્કાલિક ચુકવણી નહીં કરે તો તે તેમની ઇમિગ્રેશન સ્થિતિ ગુમાવી શકે છે અથવા દેશનિકાલ થઈ શકે છે.

આવા કોલ્સ અથવા ઈ-મેઈલને એન્ટરટેઈન કરશો નહીં. જો કોઈ તમારી પાસે પૈસા અથવા તમારી બેંકિંગ માહિતી માગે તો સાવચેત રહો. તમારી પોતાની સલામતી માટે કોઈપણ વ્યક્તિને અંગત માહિતી આપશો નહીં કે પૈસા ટ્રાન્સફર કરશો નહીં.

– જો તમે અથવા તમારી પરિચિત વ્યક્તિ માનવ તસ્કરીનો સંભવિત શિકાર હોય, તો તમે ભારતમાં સ્થાનિક પોલીસને જાણ કરી શકો છો. જો તમને શંકા હોય કે તમે છેતરપિંડી થઈ રહી છે અથવા તમારી પરિચિત વ્યક્તિ છેતરપિંડીનો ભોગ બન્યા હોય, તો તમારા સ્થાનિક પોલીસ સ્ટેશનમાં ફરિયાદ નોંધાવો. ભારતમાં વિવિધ રાજ્ય સરકારો દ્વારા પૂરા પાડવામાં આવતાં માનવ તસ્કરી દાણચોરી વિરોધી હોટલાઇન્સની યાદી https://www.mha.gov.in/sites/default/files/NODAL-OFFICERS-AHT-111011.pdf પર જાઈ શકાય છે.

– જો તમે લગ્નની છેતરપિંડીનો ભોગ બન્યા હોવ અથવા તમને શંકા હોય કે લગ્નના નામે તમારી સાથે છેતરપિંડી થઈ રહી છે, તો નજીકના પોલીસ સ્ટેશનમાં ફરિયાદ નોંધાવો. તમે રાષ્ટ્રીય મહિલા કમિશનની વેબસાઇટ ncw.nic.in પર આપવામાં આવેલી માહિતી દ્વારા ફરિયાદ અને પૂછપરછ સેલનો પણ સંપર્ક કરી શકાય છે અથવા હેલ્પલાઇન નંબર ૦૧૧-૨૬૯૪૪૮૮૦અથવા ૦૧૧-૨૬૯૪૦૧૪૮ પર કૉલ કરીને મદદ મેળવો.

– કેનેડામાં તમે નજીકના ભારતીય મિશન અથવા કોન્સ્યુલેટને જાણ કરી શકો છો અથવા કેનેડિયન હ્યુમન ટ્રાફિકિંગ હોટલાઇનને ૧-૮૩૩-૯૦૦-૧૦૧૦ અથવા સ્થાનિક પોલીસને કોલ કરી શકો છો.

– કેનેડા સરકાર ૧-૮૮૮-૫૦૨-૯૦૬૦પર ટોલ-ફ્રી લાઇન પર કેનેડા બોર્ડર સર્વિસીઝ એજન્સી (CBSA) બોર્ડર વોચને ઇમિગ્રેશન ફ્રોડની જાણ કરી શકાય છે.

– ભારતની બહાર રહેતા અથવા પ્રવાસ કરતા ભારતીય નાગરિકોને નજીકના ભારતીય મિશન અથવા પોસ્ટ પર નોંધણી કરાવવા વિનંતી કરવામાં આવે છે. આ મિશનનો ઉપયોગ આપત્તિ, કટોકટીની સ્થિતિમાં અથવા અન્ય ભારતીય નાગરિકોને તકલીફની સ્થિતિમાં જાણ કરવાની મંજૂરી અને સ્થળાંતર સંકલનને સરળ બનાવે છે.

કેનેડામાં રહેતા વિદ્યાર્થીઓ અથવા કેનેડાની ટ્રિપની યોજના બનાવી રહ્યા છે એ વિદ્યાર્થીઓ સહિત ભારતીય નાગરિકોને નીચેની લિંક પર MADAD પોર્ટલ પર ઓનલાઇન નોંધણી કરવા પ્રોત્સાહિત કરવામાં આવે છે- https://portal2.madad.gov.in/AppConsular/user/RegistrationBaseAction?request_locale=en

તેથી,જો આ માહિતી પસંદ આવી હોય તો કોમેંન્ટ અને શેર કરી તમારા મિત્રોને પણ જણાવો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *