શું તમે હથિયાર પ્રેમી છો તો જાણો AK-47નું પૂરું નામ શું છે અને આ રાઈફલનો ઇતિહાસ શું છે?

શું તમે જાણો છો કે AK-47નું પૂરું નામ શું છે અને આ રાઈફલનો ઇતિહાસ શું છે? તેમજ જાણો AK-47 સાથે જોડાયેલી ખાસ વસ્તુઓ વિશે?

અત્યાર સુધી તમે એકથી વધુ બંદૂકના નામ તો સાંભળ્યા જ હશે, પરંતુ AK-47 રાઈફલનું નામ સાંભળતા જ દુશ્મનના હોંશ ઉડી જાય છે. આ રાઈફલને અત્યાર સુધીની શ્રેષ્ઠ શોધ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. રશિયન બનાવટની AK-47 રાઈફલને Avtomat Kalashnikov ૪૭ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. આ એક એસોલ્ટ રાઈફલ છે. આ રાઈફલ ચલાવવામાં ખૂબ જ સરળ છે. આ રાઈફલને તમામ પ્રકારના હથિયારોમાં સૌથી સસ્તું હથિયાર પણ માનવામાં આવે છે.

ભારતે વર્ષ ૨૦૨૦માં રશિયા સાથે AK-૪૭ ૨૦૩ રાઈફલ્સનો સોદો ફાઈનલ કર્યો હતો. આ ડીલ હેઠળ ભારતીય સેનાને AK-૪૭ ૨૦૩ અત્યાર સુધીનું સૌથી એડવાન્સ વર્ઝન છે. આ રાઈફલ ઈન્ડિયન સ્મોલ આર્મ્સ સિસ્ટમ (INSAS)નું સ્થાન લેશે.

AK-47 રાઈફલનો ઈતિહાસ શું છે? – આ શ્રેષ્ઠ રાઈફલની શરૂઆત વર્ષ ૧૯૪૭ માં થઈ હતી. તેનું પ્રથમ મોડલ ૧૯૪૮ માં સોવિયેત આર્મી (રશિયન આર્મી)માં સામેલ કરવામાં આવ્યું હતું. તેને બનાવવાનો શ્રેય સોવિયેત આર્મી જનરલ મિખાઈલ કલાશ્નિકોવને જાય છે. તેનું સંપૂર્ણ સ્વરૂપ એવટોમેટ કલાશ્નિકોવ ૪૭ છે. આમાં A એટલે રશિયન ભાષાના એવટોમેટ, જેનો અર્થ ઓટોમેટિક થાય છે. K તેના સર્જક કલાશ્નિકોવના નામ સાથે સંબંધિત છે, જ્યારે ૪૭, એ વર્ષ ૧૯૪૭, તેની રચનાના વર્ષનો ઉલ્લેખ કરે છે.

શું ખાસ છે આ રાઈફલમાં? – AK-47 એક ઓટોમેટિક રાઈફલ છે, જે ૧ મિનિટમાં ૬૦૦ રાઉન્ડ ફાયર કરી શકે છે. તેનું વજન ૪.૩ કિલો છે. તેના ૧ મેગેઝીનમાં લગભગ ૩૦ રાઉન્ડ ગોળીઓ છે.

આ રાઈફલની ટ્યુબમાંથી બુલેટ છોડવાની ઝડપ ૭૧૦ મીટર પ્રતિ સેકન્ડ છે. આ રાઈફલને રિલોડ કરવામાં માત્ર ૨.૫ સેકન્ડનો સમય લાગે છે.

આ રાઈફલ ઓટોલોડિંગ મોડ પર ૧ મિનિટમાં ૪૦ બુલેટ ફાયર કરી શકે છે. ઓટોફાયર મોડમાં આ રાઈફલ લગભગ ૧૦૦ રાઉન્ડ ફાયર કરી શકે છે. હવામાન તેના પ્રદર્શનને અસર કરતું નથી, સ્વચ્છતા અને જાળવણી સરળ છે.

એક AK-૪૭ રાઈફલની કિંમત કેટલી હોય છે? – સંરક્ષણ ક્ષેત્ર સાથે જોડાયેલી માહિતીને કારણે AK-૪૭ રાઈફલની કોઈ ચોક્કસ કિંમત જાણી શકાઈ નથી, પરંતુ એવું કહેવાય છે કે એક AK-૪૭ રાઈફલની કિંમત લગભગ ૧૫ હજાર ભારતીય રૂપિયા છે. જ્યારે તેના સૌથી ભારે હથિયારની કિંમત ૨૫ હજાર રૂપિયાની નજીક છે. આજે દુનિયાના ઘણા દેશોએ આ રાઈફલ બનાવવાનું શરૂ કરી દીધું છે. તેથી, વિવિધ દેશોમાં તેની કિંમત પણ અલગ-અલગ હોય છે.

AK-૪૭ રાઇફલ સાથે જોડાયેલી ખાસ વસ્તુઓ – અત્યાર સુધીમાં વિશ્વભરમાં ૧૦૦ મિલિયનથી વધુ AK-૪૭ રાઈફલ્સ વેચાઈ ચૂકી છે. કલાશ્નિકોવ અને તેની લાઇસન્સવાળી કંપનીઓએ ૩૦ દેશોમાં આ રાઈફલના ૨૦૦ થી વધુ પ્રકારોનું ઉત્પાદન કર્યું છે.

– AK-૪૭ એ વિશ્વની શ્રેષ્ઠ અને સૌથી સચોટ ફાયરપાવર રાઈફલ્સમાંથી એક છે.

– આફ્રિકન દેશ મોઝામ્બિકના રાષ્ટ્રધ્વજમાં AK-૪૭ રાઈફલની તસવીર જોવા મળી રહી છે. આ સિવાય તેની તસવીર ઝિમ્બાબ્વે, બુર્કિનો ફાસો અને પૂર્વ તિમોરની સેનાના કોટ ઓફ આર્મ્સમાં પણ જોવા મળે છે.

– ૧૯૫૬ માં હંગેરીમાં પ્રદર્શન દરમિયાન, જોઝેફ ટિબોર ફેજસે પહેલીવાર જાહેરમાં એક AK-૪૭ રાઇફલ હવામાં લહેરાવી. જ્યારે અમેરિકી સેનાએ સદ્દામ હુસૈનને પકડી લીધો. આ દરમિયાન તેના શસ્ત્રોના સંગ્રહમાંથી ગોલ્ડ પ્લેટેડ AK-૪૭ રાઈફલ મળી આવી હતી.

– રશિયામાં ‘રેડ આર્મી કલાશ્નિકોવ વોડકા’ નામની વોડકા બ્રાન્ડ પણ છે, જે બંદૂકના આકારની બોટલમાં વેચાય છે. આજે પણ ઘણા આફ્રિકન દેશોમાં માતા-પિતા આ રાઈફલથી પ્રભાવિત થઈને જ પોતાના બાળકોનું નામ ‘ક્લાશ’ રાખે છે.

આશા છે કે તમને આ લેખ પસંદ આવ્યો હશે,તો કોમેન્ટ અને શેર કરી તમારા મિત્રોને જણાવો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *