ભારતના આ ૭ મંદિરો જ્યાં દરેક લોકોને મફતમાં ભોજન પીરસવામાં આવે છે,જાણો આ વિશે સંપૂર્ણ માહિતી.

ભારતના આ ૭ મંદિરો જ્યાં દરેક લોકોને મફતમાં ભોજન પીરસવામાં આવે છે,જાણો આ વિશે સંપૂર્ણ માહિતી

આપણા દેશમાં કહેવાય છે કે કોઈને ખવડાવવા અને પાણી પીવડાવવાથી મોટું કોઈ પુણ્ય હોઈ શકે નહીં. દુનિયામાં આનાથી મોટી શાંતિનું ભાગ્યે જ કોઈ કાર્ય હશે. ભારતમાં આ મંત્ર આપણને બાળપણથી જ શીખવવામાં આવે છે. એટલું જ નહીં, ભૂખ્યાને ભોજન કરાવવું એ આપણા સ્થાને ભગવાનની પૂજા માનવામાં આવે છે. તેથી દેશના મોટા મંદિરોમાં દરરોજ લાખો લોકોને ખૂબ જ પ્રેમથી ભોજન કરાવવામાં આવે છે. તો ચાલો તમને જણાવી દઈએ તે મંદિરો વિશે

૧. ઇસ્કોન મંદિર – ભારતમાં ઘણી જગ્યાએ ઈસ્કોન મંદિરો છે. તેનું મુખ્ય મથક કર્ણાટકના હુબલીમાં છે. દરરોજ લગભગ ૧,૫૦,૦૦૦ લોકો માટે ૫ કલાકમાં ભોજન તૈયાર કરવામાં આવે છે. ઇસ્કોન ફાઉન્ડેશન ગ્રામીણ વિસ્તારોમાં શાળાઓને મફત ભોજન પૂરું પાડે છે. તે વિશ્વનો સૌથી મોટો શાળા મધ્યાહન ભોજન કાર્યક્રમ છે. તમે તેને મિડ-ડે મીલ પણ કહી શકો છો.

૨. તિરુપતિ મંદિર, આંધ્રપ્રદેશ – તિરુપતિ બાલાજી મંદિર ભારતના સૌથી લોકપ્રિય મંદિરોમાંનું એક છે. અહીં દરરોજ લાખોની સંખ્યામાં શ્રદ્ધાળુઓ આવે છે. આ બધાને મંદિર પરિસરમાં મફત ભોજન પીરસવામાં આવે છે. અહીં તેને ‘અન્નદાનમ્’ કહે છે. એટલે કે નિઃસ્વાર્થભાવે લોકોને ખવડાવવું.

૩. ભક્ત શ્રી જલરામ મંદિર, વીરપુર – ગુજરાતના આ ગામ વીરપુરમાં આવેલા આ મંદિરમાં વર્ષોથી લોકોને મફતમાં ભોજન કરાવવામાં આવે છે. અહીં દરરોજ હજારો લોકો ભોજન કરે છે.

૪. વૈષ્ણો દેવી મંદિર, જમ્મુ – વૈષ્ણોદેવીનું ચઢાણ ચોક્કસપણે મુશ્કેલ છે. રસ્તામાં ઘણી મુશ્કેલીઓનો પણ સામનો કરવો પડી શકે છે, પરંતુ એક વસ્તુ જેના વિશે તમે ખાતરી કરી શકો છો તે છે ખોરાક. ચઢાણ દરમિયાન તમને ઘણી નાની ખાણીપીણી જોવા મળશે. તે તમામ વૈષ્ણોદેવી શ્રાઈન બોર્ડ દ્વારા ચલાવવામાં આવે છે. જ્યાં તમે મફતમાં ભોજન લઈ શકો છો.

૫. જગન્નાથ મંદિર, પુરી – હિન્દુઓમાં જગ્ગનાથ મંદિરની વિશેષ ઓળખ છે. હિંદુ ધર્મ અનુસાર ચાર ધામો બદ્રીનાથ, દ્વારકા, રામેશ્વરમ અને પુરી છે. એવું માનવામાં આવે છે કે જ્યારે ભગવાન વિષ્ણુ ચાર ધામ પર સ્થાયી થયા હતા, ત્યારે તેઓ પહેલા બદ્રીનાથ ગયા હતા અને ત્યાં સ્નાન કર્યું હતું, ત્યારબાદ તેઓ ગુજરાતના દ્વારકા ગયા હતા અને ત્યાં કપડાં બદલ્યા હતા. દ્વારકા પછી, તેમણે ઓડિશાના પુરીમાં બપોરનું ભોજન લીધું અને છેલ્લે તામિલનાડુના રામેશ્વરમ ખાતે આરામ કર્યો. પુરીમાં ભગવાન શ્રી જગન્નાથનું મંદિર છે. અહીંનો ‘ભોગ’ મંદિરની વિશેષ વિશેષતા છે. આ ભોગ માટીના વાસણમાં રાંધવામાં આવે છે અને દરરોજ હજારો લોકોને પીરસવામાં આવે છે.

૬. ભોગા નંદેશ્વરા મંદિર, કર્ણાટક – ભોગા નંદેશ્વરા મંદિર એ ભારતના કર્ણાટક રાજ્યના ચિક્કાબલ્લાપુર જિલ્લામાં નંદી ટેકરીઓ પાસે સ્થિત એક હિન્દુ મંદિર છે. તે હિન્દુ દેવતા શિવને સમર્પિત છે. આ મંદિર દર્શન કરવા આવતા તમામ લોકોને મફત ભોજન આપે છે.

૭. અન્નપૂર્ણસ્વરી મંદિર, ચિકમગલુર – આ મંદિર કર્ણાટકમાં આવેલું છે. આ ૪૦૦ વર્ષ જૂનું મંદિર દેવી અન્નપૂર્ણેશ્વરીનું મંદિર છે, જે દરેકને ભોજન આપે છે. અહીં દરરોજ હજારો લોકોને મફત ભોજન આપવામાં આવે છે.

તેથી,જો તમને આ લેખ પસંદ આવ્યો હોય તો કોમેંન્ટ અને શેર કરી તમારા મિત્રોને જણાવો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *