શું તમને આ ૮ ખરાબ ટેવ માંથી કોઈ ટેવનું વ્યસન છે? તો ચેતી જાજો અને જાણો આ વિશે સંપૂર્ણ માહિતી.

જો તમને પણ આ ૮ ખરાબ ટેવોનું વ્યસન છે? તો તો ચેતી જજો, જાણો આ વિશે સંપૂર્ણ માહિતી.

વ્યસન બહુ ખરાબ વસ્તુ છે. ઘણા લોકોને સિગારેટ પીવાની લત લાગી જાય છે, જ્યારે અન્ય લોકોને દારૂની લત લાગી જાય છે. તેવી જ રીતે, અન્ય ઘણા નશા છે, જેનું વ્યસન જીવન માટે જોખમી છે. પરંતુ આ ખરાબ આદતો સિવાય પણ ઘણી એવી આદતો છે, જે આપણને સામાન્ય જીવનમાં લાગી જાય છે અને આપણે તેના વિશે જાણતા પણ નથી.

સવારમાં અમુક લોકો ટોયલેટ જતી વખતે સાથે ફોન લઈ જાય છે. તેવી જ રીતે, આવી ઘણી આદતો છે, જે આપણે આપણી ઇચ્છા વગર કરીએ છીએ. જો તમે પણ આ બાબતે ધ્યાન આપશો તો તમને એ પણ જોવા મળશે કે તમે ઘણું બધું કરો છો, જેના વિશે તમે જાણતા પણ નથી, પરંતુ તમે તેના વગર રહી શકતા નથી. તો ચાલો જણાવી દઈએ તમને કેટલીક એવી આદતો વિશે, જે ઘણા લોકોના જીવનનો ભાગ બની જાય છે અને પછી તેમને નુકસાન પહોંચાડે છે.

૧ ભોજન પછી મીઠી વસ્તુ ખાવી – ઘણા લોકો જમ્યા પછી કંઈક મીઠી ખાવાનું પસંદ કરે છે. કેટલાક લોકો માટે, મીઠાઈ વિના ભોજન પૂર્ણ થતું નથી. એક રીતે ખાધા પછી મીઠાઈ ખાવાની આદત પડી જાય છે. જો તમને પણ ખાધા પછી કંઈક મીઠી ખાવાની આદત લાગી ગઈ હોય તો સાવધાન થઈ જાવ નહીંતર આ મીઠાઈને બદલે કડવી દવાઓ લેવી પડશે.

૨. ફાસ્ટ ફૂડનું વ્યસન – ઘરનું બનાવેલું ભોજન ખાઈને મન કંટાળી જાય છે. ત્યારે જ બજારોમાં સુશોભિત સ્ટોલ પર નજર પડે છે. આ સ્ટ્રીટ ફૂડથી મોઢામાં પાણી આવી જાય છે. તમારે વધારે પૈસા પણ ખર્ચવા પડતા નથી અને તમને ઘરના ભોજનનો અલગ જ સ્વાદ મળે છે. તમારે હવે શું સારું જોઈએ છે? પણ આ જીભ આપણને ક્યારે આ ફાસ્ટ ફૂડની લત બનાવી દે છે તેની આપણને ખબર પણ પડતી નથી. આપણે સારી રીતે જાણીએ છીએ કે તેના કારણે આપણા શરીરને તેની મર્યાદાથી વધુ નુકસાન થઈ રહ્યું છે. પરંતુ હવે તેમને છોડવું એટલું જ મુશ્કેલ છે જેટલું દરરોજ સવારે ઉઠ્યા પછી કસરત કરવી.

૩. સોશિયલ મીડિયા વારંવાર તપાસવું – આપણામાંથી મોટાભાગના લોકો આપણા સોશિયલ મીડિયા એકાઉન્ટ તપાસવા ટેવાયેલા છે. સવારે ઉઠતા તરત જ આપણે ફોન વાપરવા લાગીએ છીએ તેમજ જ્યાં સુધી આપણે ફોન પર સોશિયલ મીડિયા એકાઉન્ટ્સ પરના નોટિફિકેશન તપાસતા નથી, ત્યાં સુધી આપણને આરામ મળતો નથી. એ જ રીતે, આપણે કોઈપણ કારણ વગર દિવસમાં અસંખ્ય વખત ફોન પર સોશિયલ એકાઉન્ટ્સ તપાસતા રહીએ છીએ.

૪. હવા છોડવાની ટેવ – જો પેટમાં ગેસ બને છે, તો ક્યારેક તમે હવા કાઢો છો. આ એક સામાન્ય વાત છે અને સ્વસ્થ રહેવાની નિશાની પણ છે, પરંતુ ઘણા લોકો એવા છે જે બિનજરૂરી રીતે આવી આદત ફોલો કરે છે. શરૂઆતમાં તેઓ માત્ર તે કરે છે પરંતુ ધીમે ધીમે તે આદત બની જાય છે.

૫ વારંવાર ખરીદી કરવી – આ એક પ્રકારની ખરાબ આદત છે જે વ્યક્તિને ધીમે ધીમે પોતાની ઝપેટમાં લઈ લે છે. પહેલા તો તમે ફક્ત વસ્તુઓ જ શોધો છો, પરંતુ પછી એવી આદત પડી જાય છે કે જ્યાં સુધી તમે કોઈ વસ્તુ ખરીદો નહીં ત્યાં સુધી તમને શાંતિ મળતી નથી. જો તમને પણ આવી આદત છે તો મહેરબાની કરીને તેનાથી દૂર રહો નહીંતર તમારા મન અને ખિસ્સા બંને પર ભારે પડી શકે છે.

૬. મોબાઇલમાં ગેમ્સ રમવી – જો તમે જોતા જોતા સમાચાર વાંચતા હશો બ્લુ વ્હેલ,PUBG,FREE-FIRE જેવી અનેક ગેમે લોકોના જીવ લીધા છે. આ પણ તે આદતોમાંથી એક છે, જ્યારે તમને વ્યસન થઈ જાય છે, તો તમને ખબર પણ નથી પડતી. જો શક્ય હોય તો તેમનાથી યોગ્ય અંતર રાખો.

૭. એકલા રહેવવાની ટેવ – વિશ્વમાં વિવિધ પ્રકારના મનુષ્યો છે. કેટલાક લોકો સામાજિક હોય છે જેમને લોકોની વચ્ચે રહેવું, બધા સાથે વાત કરવી ગમે છે, પરંતુ કેટલાક લોકો એવા હોય છે જેઓ ભીડમાં ગૂંગળામણ અનુભવે છે. તેઓ અવાજથી બચવા માટે પોતાને એકલા રાખે છે. પરંતુ ધીરે ધીરે આ એકલતા તેમની આદત બની જાય છે. આવા લોકો આગળ જવા ઈચ્છે તો પણ લોકો સાથે સંપર્ક કરી શકતા નથી.

તેમના મનમાં એવો ડર હોય છે કે બીજા તેમની મજાક ઉડાવશે.

જો તમે પણ થોડા સમય માટે એકલા રહેવા લાગ્યા છો તો સાવધાન. પરિસ્થિતિ ગમે તે હોય, તમારી જાતને એકલતાની આદત ન પડવા દો. શરૂઆતમાં તમને તે ગમશે પરંતુ જ્યારે તમને આ એકલતાની આદત પડી જશે ત્યારે તે તમારા પર પ્રભુત્વ જમાવવા લાગશે. પછી તમે ઇચ્છો તો પણ તમારી એકલતા દૂર કરી શકશો નહીં.

૮. પોર્ન જોવાનું વ્યસન – આ વ્યસન એટલું ખરાબ છે કે જે વ્યક્તિ તેનું વ્યસન કરે છે તે આખો સમય તેના વિશે જ વિચારતો રહે છે. કામ પર પણ તે સમય કાઢીને પોર્ન જુએ છે. આની સૌથી ખરાબ અસર એ છે કે ઘણા લોકોને પોર્ન જોવાની એટલી મજા આવે છે કે તેઓ સેક્સ વિશે વિચારવાનું છોડી દે છે. તેની સીધી અસર આવા લોકોના લગ્ન જીવન પર પડે છે.

તેથી,જો તમને આ લખે પસંદ આવ્યો હોય તો કોમેંન્ટ અને શેર કરી તમારા મિત્રોને પણ જણાવો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *