પિંક ટેક્સ એટલે શું ? કોને લાગુ પડે છે અને કેટલો હોય છે પિંક ટેક્સ. જાણો અહીં સંપૂર્ણ માહિતી.

પિંક ટેક્સ શું છે? એક મહિલા કેટલો પિંક ટેક્સ ચૂકવે છે?,પિંક ટેક્સથી બચવા માટે શું કરવું જોઈએ?,જાણો અહીં સંપૂર્ણ માહિતી.

ભારતમાં આપણે સરકારને વિવિધ પ્રકારના કર ચૂકવવા પડે છે. આમાંથી કેટલાક પ્રત્યક્ષ અને કેટલાક પરોક્ષ કર છે. આ દેશમાં મહિલાઓએ પણ અદ્રશ્ય ટેક્સ ભરવો પડે છે. પરંતુ મહિલાઓને આ વાતની ખબર હોતી નથી. તેનું નામ પિંક ટેક્સ છે. આ મહિલાઓ દ્વારા ચૂકવવામાં આવતી અદ્રશ્ય કિંમત છે. આ રકમ તેઓએ તેમના માટે ખાસ તૈયાર કરવામાં આવેલ ઉત્પાદનો માટે ચૂકવવાની રહેશે.

ન્યુ યોર્ક ડિપાર્ટમેન્ટ ઓફ કન્ઝ્યુમર અફેર્સ દ્વારા હાથ ધરવામાં આવેલા અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે સ્ત્રીઓ માટે બનાવેલા ઉત્પાદનોની કિંમત પુરુષો માટે બનાવેલા ઉત્પાદનો કરતાં ૭% વધુ છે, ૮૦૦ થી વધુ સમાન ઉત્પાદનોની કિંમતોની તુલનામાં. વ્યક્તિગત સંભાળ ઉત્પાદનોના કિસ્સામાં, આ તફાવત વધીને ૧૩ % થાય છે. આ તફાવત માત્ર વિકસિત દેશો પૂરતો જ સીમિત નથી, પરંતુ ભારતમાં પણ મહિલાઓ દરેક પ્રોડક્ટ પર ‘પિંક ટેક્સ’ ચૂકવી રહી છે.

પિંક ટેક્સ શું છે? – સૌ પ્રથમ તો આ પિંક ટેક્સ એ સત્તાવાર ટેક્સ નથી. આ એક અદૃશ્ય કિંમત છે જે મહિલાઓ તેમના માટે ખાસ રચાયેલ ઉત્પાદનો અને સેવાઓ માટે ચૂકવી રહી છે. આ રીતે સાદા શબ્દોમાં એમ પણ કહી શકાય કે મહિલાઓને સામાન અને સેવાઓ માટે પુરૂષો કરતાં વધુ પૈસા ચૂકવવા પડે છે.

આ કરને બે રીતે સમજી શકાય છે – પ્રથમ ઉત્પાદન છે જે ખાસ કરીને માત્ર મહિલાઓ માટે જ રચાયેલ છે. તેમની કિંમતો તદ્દન ઊંચી છે. ઉદાહરણ તરીકે, મેકઅપ આઇટમ્સ, લિપસ્ટિક, નેઇલ પેઇન્ટ, આર્ટિફિશિયલ જ્વેલરી, સેનિટરી પેડ સહિત આવી ઘણી વસ્તુઓ છે જે ખૂબ મોંઘા છે. ઉત્પાદન ખર્ચ અને માર્કેટિંગ ખર્ચ ઉમેર્યા પછી પણ મહિલાઓને આ ઉત્પાદનો માટે લગભગ ત્રણ ગણી વધુ ચૂકવણી કરવી પડે છે. અન્ય ઉત્પાદનો કે જે સ્ત્રીઓ અને પુરુષો બંને વાપરે છે. ઉદાહરણ તરીકે, પરફ્યુમ, ડિઓડોરન્ટ, હેર ઓઈલ, રેઝર, કપડાં સહિત આવા ઘણા ઉત્પાદનો છે, જે એક જ કંપનીના હોવા છતાં કિંમતમાં અલગ છે.

એક મહિલા કેટલો પિંક ટેક્સ ચૂકવે છે ? – કોઈપણ મોટી બ્રાન્ડના રેઝરની કિંમત પુરુષો માટે આશરે રૂ. ૩૫ છે, જ્યારે તે જ કંપનીના રેઝરની કિંમત સ્ત્રીઓ માટે આશરે રૂ. ૫૫ છે. એ જ રીતે સ્ત્રીઓ માટે પરફ્યુમ, ડીઓડરન્ટ, હેર ઓઈલ અને કપડાંની કિંમત પણ પુરૂષો કરતા વધારે છે.

પિંક ટેક્સથી આપણે બચવાના કે ઘટાડવા માટે શું કરવું જોઈએ? – પિંક કરને સંપૂર્ણપણે ટાળવો શક્ય નથી, તમે તેને ઘટાડવા માટે ચોક્કસ પગલાં લઈ શકો છો.

– કેટલાક ઉત્પાદનો પુરુષોના ઉત્પાદનોને અજમાવી જુઓ જ્યાં ઉત્પાદનની વાસ્તવિક રચના અથવા ઉપયોગિતામાં કોઈ ફર્ક પડતો નથી, જેમ કે ડીયોડ્રન્ટ
– ખરીદી કરતી વખતે ધ્યાન રાખો. ઉત્પાદનોની તુલના કરો અને જુઓ કે શું તેઓ વધુ કિંમતની છે. જો તમને જરૂર હોય તો બીજી બ્રાન્ડ પસંદ કરો.
– માર્કેટિંગ પ્રત્યે વધુ જાગૃત રહો. આગલી વખતે જ્યારે તમે જાહેરાત જોશો અથવા ટીવી કે સોશિયલ મીડિયા પર જોશો, તો પછી વિચારવાનો પ્રયાસ કરજો કે શું તેમની પાસેથી ખાસ કરીને મહિલાઓને આકર્ષવા અથવા તેમની લાગણીઓ મેળવવા માટે કોઈ જાળ તો નથી ને.

વાસ્તવમાં, પુરુષોની સરખામણીમાં મહિલાઓને ઘણા પ્રકારના ‘પર્સનલ કેર પ્રોડક્ટસ’નો ઉપયોગ કરવો પડે છે. બહુરાષ્ટ્રીય કંપનીઓ મહિલાઓની આ જરૂરિયાતોને ધ્યાનમાં રાખીને આવું કરે છે. આ કંપનીઓ સારી રીતે જાણે છે કે મહિલાઓ પોતાની સુંદરતાનું ખૂબ ધ્યાન રાખે છે. આનો ફાયદો ઉઠાવીને કંપનીઓ પોતાની પ્રોડક્ટની કિંમત પોતાના મન પ્રમાણે વધારી દે છે. શાનદાર માર્કેટિંગ અને પેકેજિંગની પાછળ, તેઓ મહિલાઓને આકર્ષવામાં પણ વ્યવસ્થા કરે છે. દર વર્ષે ભારતમાં દરેક મહિલા પિંક ટેક્સના રૂપમાં બહુરાષ્ટ્રીય કંપનીઓને વધારાના ૧ લાખ રૂપિયા ચૂકવે છે. આજના યુગમાં આ ટેક્સમાંથી બચવું ખૂબ જ મુશ્કેલ છે. સરકાર પણ આ અંગે કશું કરી શકતી નથી.

તેથી,આ ટેક્સના કારણે મહિલાઓને ઘણી વસ્તુ પર વધુ ચૂકવણી કરવી પડે છે.જો આ માહિતી પસંદ આવી હોય તો કોમેન્ટ અને શેર કરી અન્ય લોકોને પણ જણાવો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *