શું તમે જાણો છો કે ડોક્ટરો ઈન્જેક્શન ક્યારેક હાથમાં તો ક્યારેક કમરમાં શા માટે આપે છે ?

શું તમે જાણો છો કે ડોક્ટરો ઈન્જેક્શન ક્યારેક હાથમાં તો ક્યારેક કમરમાં શા માટે આપે છે?,જાણો અહીં તેનું કારણ.

જ્યારે આપણે કોઈ બીમારી કે ઈજાને લીધે ડોક્ટર પાસે જઈએ છીએ, ત્યારે ઘણી વખત તે આપણને દવા આપે છે. પરંતુ ક્યારેક એવું બને છે કે તેઓ તમને ઇન્જેક્શન લેવા માટે કહે છે. જો તમે મોં સંકોચાઈને ડોક્ટરની સામે હાથ કરો છો, તો તે ઈન્જેક્શન આપવાને બદલે મોઢું નીચે રાખીને સૂવાનું કહે છે. કારણ કે તે ઈન્જેક્શન હાથને બદલે કમરમાં આપવામાં આવે છે.

શું તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે એવું કેમ થાય છે કે ક્યારેક ડોક્ટરો હાથમાં તો ક્યારેક કમરમાં ઈન્જેક્શન આપે છે? શું તેઓ પોતાના મનથી નક્કી કરે છે કે આજે અહીં કે કાલે ત્યાં ઈન્જેક્શન આપવા જોઈએ? તમને જણાવી દઈએ કે, આવું બિલકુલ નથી હોતું. ડોક્ટરો આપણને અહીં-તહીં ઈન્જેક્શન આપતા નથી, પરંતુ તેની પાછળ એક વૈજ્ઞાનિક કારણ છે. હકીકતમાં, ઇન્જેક્શનના ઘણા પ્રકારો છે. ઉદાહરણ તરીકે, ઇન્ટ્રાવેનસ, ઇન્ટ્રામસ્ક્યુલર, સબક્યુટેનીયસ અને ઇન્ટ્રાડર્મલ. આ બધા ઈન્જેક્શન શરીરના કયા ભાગ પર લગાવવાના છે, તે તેમાં ભરેલી દવાઓ અને દર્દીને કેવા રોગથી પીડિત છે તે નક્કી કરવામાં આવે છે. તો ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે શરીરના કયા અંગ પર કયું ઈન્જેક્શન આપવામાં આવશે તે વિશે.

ઇન્ટ્રાવેનસ ઇન્જેક્શન :- ઇન્ટ્રાવેનસ ઇન્જેક્શન ડોક્ટરો દ્વારા હાથમાં આપવામાં આવે છે. તેનો ઉપયોગ દવાને સીધી નસોમાં પહોંચાડવા માટે થાય છે. આ દવાને સીધી લોહીમાં જવા દે છે અને શરીર દવાને ઝડપથી શોષી લે છે. ટિટાનસ હોય કે આજકાલ, કોવિડ રસીના ઇન્જેક્શન હાથમાં છે.

ઇન્ટ્રામસ્ક્યુલર ઇન્જેક્શન :- ડોકટરો આ ઇન્ટ્રામસ્ક્યુલર ઇન્જેક્શન સ્નાયુઓમાં લગાવે છે. સ્નાયુઓમાં પુષ્કળ રક્ત પુરવઠો હોય છે, જે શરીરને દવાને ઝડપથી શોષવામાં મદદ કરે છે. સામાન્ય રીતે તેઓ હિપ અથવા જાંઘના ભાગમાં લાગુ પડે છે. આવા ઇન્જેક્શનમાં એન્ટિબાયોટિક્સ અને સ્ટેરોઇડ્સના ઇન્જેક્શનનો સમાવેશ થાય છે.

ઇન્ટ્રાડર્મલ ઇન્જેક્શન :- ડોકટરો ત્વચાની સપાટીની બરાબર નીચે ઇન્ટ્રાડર્મલ ઇન્જેક્શન આપે છે, જે એક નાનો ગઠ્ઠો બનાવે છે, જેને બ્લેબ અથવા વીલ કહેવામાં આવે છે. આ ઈન્જેક્શનનો ઉપયોગ ટ્યુબરક્યુલોસિસ અને એલર્જીની તપાસ માટે થાય છે. આ ઈન્જેક્શન હંમેશા ઓછા વાળવાળા વિસ્તારમાં આપવામાં આવે છે. તેમજ તે જગ્યાએ કોઈ ઘા, મસો વગેરે ન હોવા જોઈએ. આવી સ્થિતિમાં, તેને કાંડાની નજીકના વિસ્તારમાં લાગુ કરવામાં આવે છે.

સબક્યુટેનીયસ ઇન્જેક્શન :- હેલ્થકેર પ્રોફેશનલ્સ આ ઇન્જેક્શનને ચામડીની નીચે અને સ્નાયુ પેશીઓની ઉપરના ફેટી પેશીઓમાં બનાવે છે. આવી સ્થિતિમાં, આ ઇન્જેક્શન હાથ અથવા જાંઘના ઉપરના ભાગમાં અથવા પેટમાં આપવામાં આવે છે. ચામડીની નીચે ઇન્જેક્શન આપવા માટે નાની સોયનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે, જેથી દવા સ્નાયુમાં નહીં પણ ચરબીયુક્ત પેશીઓમાં જાય. ઇન્સ્યુલિન અને દવાઓ જે લોહીને પાતળું કરે છે તે આ પ્રકારના ઇન્જેક્શન દ્વારા આપવામાં આવે છે.

તો આવી રીતે ડોક્ટરો દ્વારા ક્યારેક હાથમાં તો ક્યારેક કમરમાં આપવામાં આવે છે. તેથી,જો તમને આ લેખ પસંદ આવ્યો હોય તો કોમેન્ટ અને શેર કરી તમારા મિત્રોને પણ જણાવો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *