શું તમે જાણો છો પેટ્રોલ અને ડીઝલ એન્જિન વચ્ચે શું તફાવત હોય છે? ન જાણતા હો તો જાણી લો અહીં.

શું તમે જાણો છો પેટ્રોલ અને ડીઝલ એન્જિન વચ્ચે શું તફાવત હોય છે? ન જાણતા હો તો જાણી લો અહીં.

ફ્યુલ(ઈંધણ) સંચાલિત વાહનનો સૌથી મહત્વપૂર્ણ અને સૌથી મોંઘો ભાગ એ એન્જિન છે. તેના વિના કોઈ વાહન પણ પોતાનાથી દૂર જઈ શકતું નથી. ઇંધણની દ્રષ્ટિએ, મુખ્યત્વે બે પ્રકારના વાહનો છે, એક જે પેટ્રોલ પર ચાલે છે અને બીજું જે ડીઝલ પર ચાલે છે. પેટ્રોલ અને ડિઝલ એન્જિન આધુનિક વાહનોમાં વપરાતા સૌથી વધુ લોકપ્રિય આંતરિક કમ્બશન એન્જિન છે, જેની સાથે ભારે લોડસનું સંચાલન કરવા માટે ડીઝલનો ઉપયોગ ભારે બાંધકામ ઉદ્યોગમાં થાય છે. પરંતુ, શું તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે પેટ્રોલ એન્જિન અને ડીઝલ એન્જિન વચ્ચે શું તફાવત છે? તો ચાલો જાણીએ આ વિશે વિગતવાર માહિતી.

ડીઝલ એન્જિન શું છે? –

ડીઝલ એન્જિનમાં, ઇન્જેક્ટરની મદદથી, પહેલા ડીઝલ અને પછી હવાને સિલિન્ડરમાં દાખલ કરવામાં આવે છે. આ પછી જ બંનેનું મિશ્રણ તૈયાર થાય છે. તેમાં પેટ્રોલ એન્જિનની જેમ ઇલેક્ટ્રિક સ્પાર્ક નથી હોતું, તેના બદલે ચાર્જ કરેલી હવાને પહેલા સંકુચિત કરવામાં આવે છે અને પછી સંકુચિત હવાની ગરમીથી બળતણ સળગાવવામાં આવે છે. તે ડીઝલ સાયકલ પર સંપૂર્ણ રીતે કામ કરે છે.

પેટ્રોલ એન્જિન શું છે?-

નિકોલસ ઓગસ્ટ ઓટ્ટો દ્વારા પેટ્રોલ એન્જિનની શોધ થઈ હતી. પેટ્રોલનો ઉપયોગ મોટાભાગના વાહનોમાં થાય છે. તેની સાથે ફીટ કરાયેલા પેટ્રોલ એન્જિનની સિસ્ટમ ડીઝલ એન્જિનથી તદ્દન અલગ છે. પેટ્રોલ એન્જિન ઓટો સાઇકલ પર કામ કરે છે, જેમાં બે આઇસોકોરિક અને બે આઇસેન્ટ્રોપિક પ્રક્રિયાઓ સામેલ છે. આ એન્જિનમાં પેટ્રોલની સાથે કાર્બ્યુરેટરમાં હવા સારી રીતે ભળી જાય છે. આ પછી હવા અને પેટ્રોલનું આ મિશ્રણ સિલિન્ડરમાં જાય છે.

– પેટ્રોલવાળા એન્જિનમાં, હવા અને પેટ્રોલને પહેલા સંકુચિત કરવામાં આવે છે અને તે પછી ઇલેક્ટ્રિક સ્પાર્ક દ્વારા ઇંધણને સળગાવવામાં આવે છે. તો આ રીતે કામ કરે છે પેટ્રોલ એન્જિન. મળતી માહિતી મુજબ, પેટ્રોલ એન્જિનમાં ૨ ટકા પેટ્રોલ અને ૯૮ ટકા હવાનો ઉપયોગ ઈંધણ તરીકે થાય છે.

આ ઉપરાંત, ચાલો જાણીએ પેટ્રોલ અને ડીઝલ એન્જિન વચ્ચેના કેટલાક અન્ય તફાવતો –

– પેટ્રોલ એન્જિનમાં સ્પાર્ક પ્લગ હોય છે જ્યારે ડીઝલ એન્જિનમાં ફ્યુઅલ ઇન્જેક્ટર હોય છે.

– પેટ્રોલ એન્જિનની સરખામણીમાં ડીઝલ એન્જિનમાં ઈંધણનો વપરાશ ઓછો થાય છે.

– પેટ્રોલ એન્જિનની સરખામણીમાં ડીઝલ એન્જિનનો જાળવણી ખર્ચ વધુ છે અને તે મોંઘો અને ભારે પણ છે.

– ડીઝલ એન્જિનની સરખામણીમાં પેટ્રોલ એન્જિનના વાહનોમાં વિસ્ફોટનું જોખમ વધારે હોય છે, કારણ કે તેમાં પેટ્રોલ અને હવા બંને સંકુચિત હોય છે. તેમજ, ડીઝલ એન્જિનમાં માત્ર હવા સંકુચિત રહે છે.

– ઉપરાંત, કાર, બાઇક અને સ્કૂટર જેવા હળવા વાહનોમાં પેટ્રોલ એન્જિન હોય છે જ્યારે ટ્રક, ટ્રેક્ટર અને બસ જેવા મોટા વાહનોમાં ડીઝલ એન્જિન હોય છે.

તેથી, જો આ માહિતી પસંદ આવી હોય તો કોમેંન્ટ અને શેર કરી તમારા મિત્રોને પણ જણાવો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *