સોશિયલ મીડિયામાં કોઈ વ્યક્તિ કમેન્ટ્સમાં ગાળો લખી અસભ્યતા બતાવે છે ? તો આ કાયદો વાચીલો, થશે કાર્યવાહી.

કોઈ પણ ભારતીય નાગરિકના સોશિયલ મીડિયા અથવા ઇલેક્ટ્રોનીક્સ માધ્યમમાં વાંધા જનક / બિન સંસદીય / અસભ્ય ભાષાનો ઉપયોગ / પોર્નોગ્રાફી બતાવવી / ખાનગી વ્યક્તિની તસ્વીર શેર કરવી / બદનક્ષી શબ્દોનો ઉપયોગ કરતા પહેલા આ કલમો જાણી લેજો.

A. Indian Penal Code, 1980

1). કલમ 298:- ધાર્મિક લાગણીઓ દુભાવવાના હેતુપૂર્વકના ઈરાદાથી શબ્દો ઉચ્ચારવા માટે ૧ વર્ષ સુધીની કેદ અથવા દંડ કે બંને શિક્ષા કરવામા આવે.

2). કલમ 354A :- જાતીય સતામણીના ઘણા સ્વરૂપોને પ્રતિબંધિત કરે છે જેમ કે બળપૂર્વક પોર્નોગ્રાફી બતાવવી, અણગમતો શારીરિક સંપર્ક કરવો અને જાતીય સતામણી કરવી. જાતીય તરફેણની માંગ કરવી અથવા વિનંતી કરવી અને જાતીય રંગીન ટિપ્પણી કરવી એ પણ સજાપાત્ર અપરાધ છે. માટે ૩ વર્ષ સુધીની કોઈ કેદ અથવા દંડ કે બંને શિક્ષા કરવામા આવે.

3). કલમ 354C :- પ્રવાસવાદ સજાપાત્ર અપરાધ બનાવે છે. તેનો અર્થ એ છે કે કોઈ મહિલાની પરવાનગી અથવા સંમતિ વિના, કોઈ ખાનગી કૃત્યમાં સામેલ હોય તેવી સ્ત્રીની છબી જોવાની અથવા કેપ્ચર કરવાની ક્રિયા. તદુપરાંત, પીડિતાની પરવાનગી વિના આવી તસવીરો પ્રસારિત કરવી શિક્ષાપાત્ર છે, પછી ભલે તેણીએ પકડવાની સંમતિ આપી હોય. માટે ૧ થી ૩ વર્ષ સુધીની કોઈ કેદ અથવા દંડ કે બંને શિક્ષા કરવામા આવે.

4). કલમ 354D :- ઓનલાઈન પીછો કરવા સહિત દરેક પ્રકારના પીછો કરવા માટે સજા કરે છે. કથિત અપરાધીએ સાબિત કરવું જોઈએ કે તેનું કૃત્ય વાજબી, ન્યાયી અને કાયદા હેઠળ ગુનાને રોકવા અથવા શોધવા માટે અનુસરવામાં આવ્યું હતું. આમ, પીછો કરવો માત્ર આવા સંજોગોમાં જ સજાને પાત્ર બનશે નહીં. આવા કૃત્ય પ્રથમ ગણતરીમાં ત્રણ વર્ષની કેદ અને બીજી ગણતરીમાં પાંચ વર્ષની જેલ શિક્ષાપાત્ર છે ઉપરાંત નાણાકીય દંડ છે.

5). કલમ 499 :- બદનક્ષી અથવા શબ્દો, સંકેતો અથવા દૃશ્યમાન રજૂઆતો દ્વારા વ્યક્તિની પ્રતિષ્ઠાને કલંકિત કરવાના કાર્યને અપરાધ બનાવે છે, માટે ૨ વર્ષ સુધીની કેદ અથવા દંડ કે બંને શિક્ષા કરવામા આવે.

6). કલમ 503, 506, અને 507 :- ગુનાહિત ધાકધમકી પ્રતિબંધિત કરે છે. તેમાં ગંભીર ઈજા અથવા હજુ પણ વધુ ખરાબ થવાની ધમકીનો સમાવેશ થાય છે – મૃત્યુ. આકસ્મિક રીતે, મિલકત અથવા પ્રતિષ્ઠા માટેનો ખતરો પણ ફોજદારી ધાકધમકી હેઠળ આવરી લેવામાં આવે છે. વધુમાં, ગુનાહિત ધાકધમકી મૃતકની પ્રતિષ્ઠાના સંદર્ભમાં પણ હોઈ શકે છે, માટે ૨ વર્ષ સુધીની કેદ અથવા દંડ કે બંને શિક્ષા કરવામા આવે.

7). કલમ 509 :- કોઈપણ કૃત્ય, હાવભાવ અથવા શબ્દ દ્વારા સ્ત્રીની નમ્રતાનું અપમાન કરવું અને તેણીની ગોપનીયતાનું ઉલ્લંઘન કરવું ગુનાહિત છે. માટે ૧ વર્ષ સુધીની કેદ અથવા દંડ કે બંને શિક્ષા કરવામા આવે.

B. Information Technology Act, 2000

1). કલમ 66C :- છેતરપિંડી અથવા અપ્રમાણિક અર્થનો ઉપયોગ કરીને ઓળખની ચોરીને સજાપાત્ર ગુનો બનાવે છે.

2). કલમ 66E :- કોઈ પણ વ્યક્તિની/તેણીની સંમતિ વિના તેના ખાનગી વિસ્તારોની ઈમેજો ઈરાદાપૂર્વક કેપ્ચર, પ્રકાશન અથવા પ્રસારને ગુનાહિત બનાવે છે. આ વિભાગ તમામ જાતિના પીડિતોનું રક્ષણ કરે છે. જ્યારે પ્રથમ દોષિત ત્રણ વર્ષની જેલની સજામાં પરિણમશે, જ્યારે તે જ જોગવાઈ હેઠળ બીજી દોષિત ઠરાવવામાં આવે તો સમાન દંડ સાથે સાત વર્ષની જેલની સજા થઈ શકે છે. અથવા રૂ. 2 લાખથી રૂ. 10 લાખ સુધીનો દંડના પાત્ર છે.

3). કલમ 66F :- DoS હુમલાઓ અને ઇલેક્ટ્રોનિક ઉપકરણોના હેકિંગ સહિત સાયબર આતંકવાદના કૃત્યો સાથે વ્યવહાર કરે છે.

4). કલમ 67 :- ઇલેક્ટ્રોનિક માધ્યમ પર અશ્લીલ અને લંપટ સામગ્રીના પ્રકાશન અથવા પ્રસારણને સજાપાત્ર ગુનો બનાવે છે. તેમાં અશ્લીલ ક્લિપ્સ અથવા છબીઓ શેર કરવી, અશ્લીલ સંદેશાઓ અને ઇન્ટરનેટ પર ગેરકાયદેસર પ્રવૃત્તિઓના ફોટા અને વિડિઓઝની સ્ક્રીનીંગનો સમાવેશ થાય છે.

5). કલમ 67A :- ઇલેક્ટ્રોનિક મીડિયા પર લૈંગિક સ્પષ્ટ કૃત્ય અથવા આચરણના પ્રસારણ અથવા પ્રકાશનને પ્રતિબંધિત કરે છે. તે પ્રથમ દોષી સાબિત થવા પર પાંચ વર્ષ સુધીની જેલની સજા અને બીજી દોષી સાબિત થવા પર સાત વર્ષ સુધીની કેદ થઈ શકે છે.

6). કલમ 67B :- લૈંગિક રીતે સ્પષ્ટ કૃત્ય અથવા આચરણમાં સંડોવાયેલા બાળકોને દર્શાવતી સામગ્રીના પ્રકાશન અથવા પ્રસારણને ગુનાહિત બનાવે છે. તદુપરાંત, આ વિભાગ આવી વિકૃત સામગ્રીને ડાઉનલોડ કરવા અને શોધવા માટે પ્રતિબંધિત કરે છે. વધુમાં, આ અધિનિયમ ઓનલાઈન બાળ દુર્વ્યવહાર, બાળ જાતીય દુર્વ્યવહારને રેકોર્ડ કરવા અથવા બાળકોને લલચાવવા અથવા જાતીય સંબંધ માટે પ્રેરિત કરવાના કૃત્યોની નિંદા કરે છે.

C. Indecent Representation of Women (Prohibition) Act, 1986

1). કલમ 4 :- કોઈપણ સ્વરૂપમાં મહિલાઓની અભદ્ર રજૂઆત ધરાવતી કોઈપણ સામગ્રીના ઉત્પાદન, વિતરણ અથવા પરિભ્રમણ પર પ્રતિબંધ મૂકે છે.

સોશિયલ મીડિયા અથવા ઇલેક્ટ્રોનીક્સ માધ્યમમાં આ પ્રકારના સાઈબર એટેકની ભોગ બનેલા લોકો પોતાની ફરિયાદ ઉપરોક્ત કલમ મુજબ નજીકના પોલીસ સ્ટેશનમાં પુરાવા સાથે કરી શકો છો. પોલીસ આ અંગે FIR નોંધીને ફરિયાદની તપાસ નહી કરે તો IPC કલમ ૧૬૬(એ) ૧૬૬ (બી) હેઠળ ફરીયાદ કોર્ટમાં કરી શકો છો.

સાઈબર એટેકના ભોગ બનેલા લોકો સુધી આ માહિતી પોહાચાડવા વધુમાં વધુ શેર કરજો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *